Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะซื้อ Printer+Inktank ผู้รู้แนะนำทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะซื้อ Printer+Inktank ผู้รู้แนะนำทีครับ

คือ อยากได้ Printer+Inktank ดูรุ่น canon mp 145 ไว้แต่ ไปที่ร้าน ช่างแนะนำ ว่า ให้เล่น epson รุ่น TX101 ดีกว่า เพราะ canon mp 145 ตลับหมึกเสียง่าย อยากให้ผู้มีประสบการ แนะนำหน่อยครับ
    ว่าผมควรจะซื้อ ตัวไหนดี ที่ใช้ได้ทนๆ ไม่ค่อยมีปัญหา หรือมี รุ่นไหนนอกจาก 2 รุ่นนี้ก็แนะนำเลยครับ เอาราคา ประมาน 3000 นะครับ

ดันๆๆๆ

Comment

พอกันครับ
      Canon ก็มีปัญหาจุกจิก Epson ก็มีปัญหาจุกจิก ฉะนั้นเมื่อซื้อมาแล้วก้ต้องศึกษาการบำรุงรักษาในแต่ละรุ่น ปัญหาจุกจิกและการบำรุงรักษาในแต่ละรุ่นจะต่างกันไป
      ถ้าให้ผมแนะนำนะ mp 145 กะ TX101 ผมแนะนำทาง Canon บำรุงรักษาดี ๆ ใช้หมึกดี ๆ หัวพิมพ์ก็อายุยืน แต่ทาง Epson มีปัญหาจุกจิกเยอะกว่า อาศัยประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ

Comment

Originally posted by manchester2548 View Post
        พอกันครับ
        Canon ก็มีปัญหาจุกจิก Epson ก็มีปัญหาจุกจิก ฉะนั้นเมื่อซื้อมาแล้วก้ต้องศึกษาการบำรุงรักษาในแต่ละรุ่น ปัญหาจุกจิกและการบำรุงรักษาในแต่ละรุ่นจะต่างกันไป
        ถ้าให้ผมแนะนำนะ mp 145 กะ TX101 ผมแนะนำทาง Canon บำรุงรักษาดี ๆ ใช้หมึกดี ๆ หัวพิมพ์ก็อายุยืน แต่ทาง Epson มีปัญหาจุกจิกเยอะกว่า อาศัยประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ
        ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ

Comment

เห็นด้วยกับคำแนะนำของร้านครับไม่ควรใช้ canon mp145(mp150 และ mp160)
          ้เพราะตลับสีหัวพิมพ์ไม่ทนใช้ไปสักระยะก็เสียต้องซื้อมาเปลี่ยนใหม่ชุดนึงหลายร้อยครับเปลืองมากไม่คุ้ม
          ใช้ epson TX101 ก็ดีครับแต่ต้องใจเย็นนิดครับเพราะพิมพ์ช้า ถ้าใช้พิมพ์์ทั่วๆไปงานเอกสารใช้ได้เลยครับ
          พวก all in one + tank ที่ราคาอยู่ในงบหายากครับตัว epson TX101ก็เกือบ3000บาทแล้ว
          แต่ถ้าเป็นพวกพิมพ์อย่างเดียวตัวเลือกก็อาจจะมากกว่าอย่าง epson T 11 + tankราคาประมาณ2400บาทครับ
          ประสิทธิภาพการใช้งานก็พอๆกับTX101เพราะใช้ตลับรุ่นเดียวกัน

Comment

Originally posted by hangover View Post
            เห็นด้วยกับคำแนะนำของร้านครับไม่ควรใช้ canon mp145(mp150 และ mp160)
            ้เพราะตลับสีหัวพิมพ์ไม่ทนใช้ไปสักระยะก็เสียต้องซื้อมาเปลี่ยนใหม่ชุดนึงหลายร้อยครับเปลืองมากไม่คุ้ม
            ใช้ epson TX101 ก็ดีครับแต่ต้องใจเย็นนิดครับเพราะพิมพ์ช้า ถ้าใช้พิมพ์์ทั่วๆไปงานเอกสารใช้ได้เลยครับ
            พวก all in one + tank ที่ราคาอยู่ในงบหายากครับตัว epson TX101ก็เกือบ3000บาทแล้ว
            แต่ถ้าเป็นพวกพิมพ์อย่างเดียวตัวเลือกก็อาจจะมากกว่าอย่าง epson T 11 + tankราคาประมาณ2400บาทครับ
            ประสิทธิภาพการใช้งานก็พอๆกับTX101เพราะใช้ตลับรุ่นเดียวกัน
            ขอบคุณครับ

Comment

ถามนิดนึง

-แล้วสีมันจะซีดลงไวไหมถ้าใช้ Tank เพราะที่บ้านผมใช้เติม หมึกน้ำ
              แล้วตอน Print ใหม่ๆ ไม่ซีด แต่พอระยะเวลานึงสีมันเพี้ยนไปเลยครับ

Comment

Originally posted by poptepleela View Post
                ถามนิดนึง

-แล้วสีมันจะซีดลงไวไหมถ้าใช้ Tank เพราะที่บ้านผมใช้เติม หมึกน้ำ
                แล้วตอน Print ใหม่ๆ ไม่ซีด แต่พอระยะเวลานึงสีมันเพี้ยนไปเลยครับ
                รอผู้รู้มาตอบ อิอิ

Comment

Originally posted by poptepleela View Post
                  ถามนิดนึง

Tank มันก็แค่เราไม่ต้องถอดออกมาเติมหมึกเองเท่านั้นละครับ หน้าที่ของมันเท่านั้นเอง สีซีดอาจเกิจจากหมึก หรือหากเป็นตลับที่มีฟองน้ำ ฟองน้ำเสื่อมมันก็ทำให้หมึกไปไม่ทันก็ได้ครับ

ปล. จขกท. หากจะใช้ Epson แนะนำว่าหาร้านที่บริการดี ๆ หน่อยครับ เพราะ Epson ตาดีได้ ตาร้ายเสีย ถ้าเจอตลับที่ชิพไม่ดีได้เปลี่ยนชิพวันเว้นวัน

ลองหาข้อมูลตามเวปเกี่ยวกับปริ๊นเตอร์เหล่านี้ก็ได้ครับ
                  http://www.com-shop.is.in.th/?
                  http://www.epsithailand.com/
                  http://www.utechshop.com/
                  http://www.bnetshop.com/

Comment

เคยใช้ เอฟสันอยู่ แต่ตอนี้เลิกใช้แล้วคะ ยิ่งเป็น ซีรี่ R230 นี่ยิ่งต้องคิดหนัก ตัวฟีดกระดาษไปง่าย ไม่เหมาะกะงานที่ใช้หนัก ตอนนี้เทใจไปให้ แคนนอล แล้ว (เฉพาะใช้แท๊งค์นะคะ)

Comment

Originally posted by manchester2548 View Post
                      พอกันครับ
                      ยืนยัน เป็นอย่างมากครับ เคยใช้ Epson เวลากดปุ่มรีเซทหมึก วุ่นว่ายมากมายครับ บา่งที่ก็รีเซทให้บางทีก็ไม่ ตอนนี้ใช้ Canon โดยรวม ชอบครับ ส่วนเรื่อง สี ความสวย ดูไม่ออกนะครับ ผมว่า พอๆ กัน

Comment

EPSON TX101 TX200 TX400 ติด Inktank ได้สมบูรณ์ยังครับ ราคาอยู่ประมาณเท่าไรครับ
                        Epson ราคาเท่าๆกันมันพิมพ์ได้ละเอียดกว่าพวก Canon นี่นา

Comment

เข้ามาดู เล็ง2รุ่นนี้อยู่เหมือนกัน

Comment

canon mp150 ตัวนี้ผมเคยใช้อยู่ช่วงนึง ใช้พิมพ์งานได้ไม่กี่แผ่น( A4 )หมึกก็หมด
                            ต้องไปซื้อตลับหมึกมาเปลี่ยนชุดนึงประมาณพันกว่า
                            คุณๆคิดว่าคุ้มไหมกับตลับสีชุดละพันกว่าแต่พิมพ์ได้ไม่กี่แผ่น
                            ผมลองเปลี่ยนไปใช้แบบเติมหมึกโดยใช้ตลับเดิม
                            ปรากฎว่าใช้เติมได้ไม่กี่ครั้งตลับก็เสียใส่เครื่องแล้วมันไม่รับ
                            ดังนั้นถ้าคิดจะใช้เครื่องต่อไปก็ต้องไปซื้อตลับหมึกมาใหม่ เสียเงินอีกพันกว่าบาท
                            ผมซื้อตลับหมึกมาใช้แค่สามชุดผมก็เลิกใช้ ลองคิดดูนะครับเครื่องราคาประมาณ3xxxแต่ค่าหมึกหมดไป3000กว่าบาทในเวลาแค่สองเดือนกว่าๆ คุ้มไหม ?
                            มีใครที่เคยใช้รุ่นนี้แล้วรู้สึก happy บ้างไหม(ทั้งแบบหมึกแท้,แบบหมึกเติม และต่อ tank)
                            ผมเลยตัดใจเลิกใช้หันไปซื้อ epson C58 เครื่องนึงราคาประมาณ 14xx
                            ผมซื้อตลับแบบเติมมาใช้อีกประมาณ 1000
                            ใช้แบบเติมหมึกมาตลอด ตัวนี้ใช้ได้ประมาณปีกว่าเกือบสองปี
                            ตอนนี้เลิกใช้แล้วครับเพราะหัวพิมพ์เริ่มมีปัญหา ไม่ซ่อมครับซื้อเอาใหม่คุ้มกว่า
                            เครื่องใหม่ของผมก็ยึดแนวเดิมคือถูกและคุ้ม
                            เลยไปคว้า epson CX5500 มาในราคา2xxxกว่า + ตลับแบบเติมอีก 1000
                            เครื่องนี้ใช้ได้หลายเดือนแล้ว หัวพิมพ์เริ่มออกอาการไม่ค่อยดีมีแววว่าต้องเสียเงินครับ
                            เมื่อช่วงปลายปีเลยไปหิ้ว epson T11 + tank มาในราคา2400 โดยใช้งานสลับกับ CX5500
                            ตัว T11 ก็ใช้งานได้ดียังไม่มีปัญหากวนใจ

ที่เล่ามาทั้งหมดนี้ก็เพียงจะยืนยันว่า canon mp145(mp150,160)ไม่ควรใช้อย่างยิ่ง
                            ถ้าจะใช้ของ canon แนะนำว่าควรลงทุนเพิ่มงบ
                            เลือกใช้รุ่นที่เป็นแบบตลับหมึกแยกสีจะดีกว่าและคุ้มค่ากว่าครับ
                            เสียเงินซื้อเครื่องแพงแต่ประหยัดค่าหมึกน่าจะดีกว่า
                            (ตลับหมึกแบบแยกสีของ canon จะพิมพ์งานได้มากกว่าและสิ้นเปลืองหมึกน้อยกว่าของ epson)
                            ้ผมเคยใช้งาน canon i560 ก็ดีครับ ใช้แบบหมึกแท้สลับกับหมึกแบบเติมใช้ได้ประมาณสามปีกว่า

ส่วนของ epson นั้นผมเน้นที่ราคาถูก พอเริ่มมีปัญหาเช่นหัวพิมพ์อุดตันถ้าแก้ไขเองได้ก็ใช้ต่อ
                            แต่ถ้าแก้ไขเองไม่ไหว ผมก็เลือกที่จะซื้อเอาใหม่ดีกว่าซ่อม

Comment

ถ้าไม่ใช่ งานพิมรูปภาพขาย รึว่าใช้งาน ก้อ

cannon 1880 ตอนนี้เปลี่ยนเปน 1980 มั้งครับ ผมใช้อยุ่

ซื้อมา3พันกว่า+tank คุ้มมากครับ มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ หมึกดำหมดไปแล้ว 1ขวด(ซื้อเพิ่มจาก ที่มีในแท้ง) 1ขวดเติมในแท้งสีดำได้เต็ม2ครั้งครับ

Comment

Working...
                              X