overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: หา sub ใช้ชุดฟังเพลงผมหน่อยครับ

OverclockZone Member

Default หา sub ใช้ชุดฟังเพลงผมหน่อยครับ

กำลังเลือกดูอยู่ว่า sub ตัวไหนจะเหมาะกับชุดฟังเพลงที่ใช้อยู่ดีอ่ะครับ
    ตอนนี้ใช้ลำโพง polkaudio รุ่น monitor40 + Denon PMA1500 อยู่ครับ
    โดย character ของลำโพงแล้ว เท่าที่ฟังมา เสียงกลางสูงเด่น แต่บอดเบสครับ
    ส่วน amp denon จังหวะชัดเจน เบส impact ดี กลางสูงใสเด่น แต่ดันไปคู่กับลำโพงตัวนี้ เบสก็เลยออกไม่มากอยู่ดี
    เลยอยากหา active sub มาเพิ่ม เน้นฟังเพลงส่วนใหญ่ครับ ดูหนังเป้นรอง
    อยากได้เสียงนุ่มๆ impact ดีๆ ประมาณ 10"
    เพลงแนว smooth jazz ที่มีกระเดื่องบ้าง double bass บ้าง
    jazz มีจังหวะเป็นหลักครับ

ดู Paradigm PS-1000 ไว้ และ jamo serie 8 อ่ะคับ
    แนะนำทีครับ
    ขอบคุณ

OverclockZone Member humvee443's Avatar

klipsch sub 10 ผมใช้อยู่ฟังเพลงใช้ได้เลย ผมว่านะ ไงลองไปฟังดูครับ

OverclockZone Member romeoh's Avatar

หาอยู่เหมือนกัน อยากได้นุ่มๆลงลึกๆ แต่เก็บตังเป็นก้อนไม่ได้ซะที

ดันๆ

OverclockZone Member renball's Avatar
    ดินแดง ประชาสงเคราะห์ กทม

จัด Sub 10 ไปอีกเสียงคับ ประมาณ 15000 มั้งคับ เช็คอีกทีเน้อ ปล.PS1000 เน้นดูหนังกว่านคับ เสียงจะช้ากว่านิดๆยังไงลองไปฟังเองดีกว่าคับ

OverclockZone Member leahlover's Avatar

55555 เหมือนผมเลย กะลังหาอยู่เหมือนกัน ว่าจะตั้งพอดี

ฟังเพลงน่าจะเป็นซับยิงหน้านะครับ (หลบให้ทันไม่งั้นหน้าแหก.... แซวเล่น) ยิงพื้นน่าจะเอาไว้ดูหนัง

ไปซื้อที่ไหนครับ ถ้าว่างจะขอลองตามไปฟังเหมือนกัน ว่าจะหวด PARADIGM PDR-8 อยู่เหมือนกัน
    มาเสริมฐานเบส รู้สึกบางเพลง บางวง เวลาเปิดมันต้องใช้ซับอ่าครับ

Quote Originally Posted by leahlover View Post
    55555 เหมือนผมเลย กะลังหาอยู่เหมือนกัน ว่าจะตั้งพอดี

ฟังเพลงน่าจะเป็นซับยิงหน้านะครับ (หลบให้ทันไม่งั้นหน้าแหก.... แซวเล่น) ยิงพื้นน่าจะเอาไว้ดูหนัง

ไปซื้อที่ไหนครับ ถ้าว่างจะขอลองตามไปฟังเหมือนกัน ว่าจะหวด PARADIGM PDR-8 อยู่เหมือนกัน
    มาเสริมฐานเบส รู้สึกบางเพลง บางวง เวลาเปิดมันต้องใช้ซับอ่าครับ
    PDR นี่แนวฟังเพลงเหรอครับ
    อืมๆ
    เด๋วพ้นช่วงสอบไปก่อนอ่ะคับ
    เก็บข้อมูลๆ
    ตอนนี้ตังยังไม่มี
    555

OverclockZone Member leahlover's Avatar

ผมไม่ค่อยแน่ใจนะ แต่ที่แน่ๆ อ่านเจอเค้าบอกมาว่า ซับยิงหน้า เหมาะฟังเพลง มากกว่ายิงพื้นครับ

ไม่ค่อยมีตัง หุๆ ในรายเซ็น ก็ แสนกว่าแล้วครับ 55555

ปล.ผมก็ใช้ นิค เหมือนกันครับ

Quote Originally Posted by leahlover View Post
    ผมไม่ค่อยแน่ใจนะ แต่ที่แน่ๆ อ่านเจอเค้าบอกมาว่า ซับยิงหน้า เหมาะฟังเพลง มากกว่ายิงพื้นครับ

ไม่ค่อยมีตัง หุๆ ในรายเซ็น ก็ แสนกว่าแล้วครับ 55555

ปล.ผมก็ใช้ นิค เหมือนกันครับ
    โอ้
    nik lover เหมือนกันเหรอคับ
    หุหุ
    ตอนนี้ไม่ค่อยมีเวลาถ่ายเท่าไหร่เลยอ่ะคับ เรียนหนัก มีเวลาอยู่ห้องอ่านหนังสือมากกว่า (เลยได้ฟังเพลงด้วย)
    คงต้องไปลองฟังก่อนครับ
    เครื่องเสียงคงต้องออกตังเองอ่ะคับ หึหึ

JBL E150 ก็ดีนะยิงหน้ารีเฟล็กซ์ลงล่างฟังเพลงดีอยู่คมดีแต่ดูหนังผมว่าจะสู VELLODYNE //พิมพ์ถูกป่ะวะ//ไม่ได้ ผมชอบเสียง JBL นะแต่ไม่ชอบตรงมันเปลี่ยนสายไฟไม่ได้นี่แหละเหตุผลที่ชอบอีกอย่างคือผมมีงบจำกัดไงเล่นเกินหมื่นม่ายหวาย ผ.บ. เอาตายเลย

รอหาข้อมูลไปเรื่อยๆอ่ะคับ
    jamo ตัวนี้เป้นไงบ้างอ่ะคับ เห็นยี่ห้อนี้ชอบโฆษณาด้านฟังเพลง ไม่เน้นหนัง
    http://www.piyanas.com/productdetail...ang=th&lang=th

OverclockZone Member nooi's Avatar

Paradigm PS1000V.4 เอามาฟังเพลง หลีกเสียให้ไกล แต่ดูหนังเนี่ยสุดยอดครับ

ลองดูรีวิวนี้ดูครับ แล้วเปรียบเทียบกันเอง http://www.avtalk.co.uk/forum/index....t=0&rid=0&SQ=0 ค่าความเพี้ยนกระจาย ชอบไม่ชอบอันนี้แล้วแต่หูครับ
    Last edited by nooi; 5 Jan 2009 at 21:56:37.

เท่าที่หามา
    ถ้าจะฟังเพลงควรจะมี sub 2 ตัว
    เปลืองตังอีก
    เปลี่ยนลำโพงแทนดีป่ะเนี่ย
    โหๆ

OverclockZone Member nooi's Avatar

ถ้าหาลำโพงทาวเวอร์ได้แบบสองทางครึ่ง ดอกขนาด 6.5 นิ้ว ท่านก้อประหยัดทั้งค่าซับ และก้อค่าขาตั้งลำโพงครับ
    รวมถึงตัดปัญหาเรื่องซับเฟสไม่ตรงกับคู่หน้าได้อย่างดีครับ

แต่ tower เสียงจะใสป่ะคับ
    กะจะมาใช้ต่อในห้องนอนตอนกลับบ้านอ่ะคับ เห็นห้องเล็ก เสียงเบสมันจะเยอะเกิน
    4.5*4*2.8
    มีเตียงตู้เต็มห้องเลยอ่ะคับ
    ถ้าเป้น sub มันน่าจะยังปรับ volume ได้

โพสเบิ้ลซะแระ
    Last edited by nooi; 7 Jan 2009 at 21:54:55.

ถามว่าเสียงใสไหม ใสครับ เพราะไดร์เวอร์เดียวกับรุ่น Bookshelf อันนี้แล้วแต่บุคลิกของอุปกรณ์อย่างอื่นประกอบด้วย

ผมไว้ในห้องนอนขนาด 3.6 x 3.6 เมตร เสียงเบสก็ไม่ถึงกับคับห้องครับ (อาจเป็นเพราะบ้านไม้ด้วยมั้ง และแอมป์ออกจะสดไปนิด)

แต่วางในห้องนอนสิ่งน่าคิดคือ เฟอร์นิเจอร์ในห้องค่อนข้างเยอะ (พวกขาเตียง) เสียงจากลำโพงทาวเวอร์เบสมิดเร้นจ์ตัวล่างไปกระทบกับเฟอร์นิเจอร์ในห้อง เสียงอาจแปร่งๆได้ เพราะดอกมันอยู่ต่ำกว่าลำโพง Bookshelf

แต่มิติ/ซาวด์สเตทยอมรับครับว่าอาจเป็นรองลำโพงแบบ Bookshelf และเบสไม่สามารถบูสได้เยอะตามใจฉันเหมือนมีซับครับ

ก่อนซื้อ เคยไปฟังลำโพง kef +ซับ ยิงหน้า ประมาณ 12-15 นิ้วได้ ถ้าจำไม่ผิด ลึก และนุ่ม ได้ใจมากครับ

แต่ท่าทาง ราคาน่าจะได้ใจ(แพง) 55555555

ซับของ polk มันก็มีนิครับ เห็นเค้าว่านุ่มดี เบสเป็น ลูก เหมือนกัน ผมว่าจะหวดอยู่ เห้นมันถูกดี

ถ้ามิติสู้ไม่ได้ผมคงถอยอ่ะคับ
    ชอบฟังเพลงเพราะมันให้มิติได้เนี่ยแหละ
    อาจจะเปลี่ยนคู้หน้าก่อน แล้วค่อยหา sub

OverclockZone Member terquila's Avatar
    The Netherlands

ลองหา BK Monolith ดูมั๊ยครับ ผมไม่แน่ใจว่าในประเทศไทยมีรึเปล่า แต่ในเวปต่างประเทศเค้าว่าเป็นซับ ที่ดีที่สุดในราคาเท่ากัน รวมถึงตัว XLS200 ด้วย ถ้ามีร้านตัวแทนจำหน่ายก็ลองไปฟังเลยครับ ถ้าไม่มีลองสอบถามที่นี่ครับ http://www.bkelec.com/HiFi/Sub_Woofers/Contact.htm

OverclockZone Member achimonde's Avatar

แนะนํา Whafedale PC Cube10 ยิงลงล่าง ฟังเพลงก็ใช้ได้ ดูหนังก็โอ แต่เน้นไปที่เพลงมากกว่า
    เสียงอิ่มแต่ไม่แน่นเท่า Paradigm

ที่สําคัญ 9000 เอง

ตอนแรกไปดู Velodyne แต่รุ่นเล็ก ฟังแล้วรู้สึกหนักๆ ยังไงไม่รู้ แต่ Sub Wharfedale ผมไม่ค่อยเห็นใครเล่น แต่ไปฟังมาครั้งมาก ฟังกี่ทีก็รู้สึกว่าเข้ากับบุคลิกตัวเอง ในราคาที่ไม่หนักจนเกินไป

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks