Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ด XFX 9800GTX+ วิธีต่อเข้าทีวี แนะนำหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ด XFX 9800GTX+ วิธีต่อเข้าทีวี แนะนำหน่อยคับ

พอดีซื้อ LCD TV มาใหม่คับ แล้วอยากเล่นหนัง HD จากฮาร์ดดิสคอมคับ
    อยากให้ช่วยแนะนำ ปรับแต่งคอมพิวเตอร์คับ ผู้รู้ช่วยผมหน่อยนะคับ
    สเปกเครื่องนะคับ

CPU e8400
    MB ASUS P5Q
    VGA XFX9800GTX+
    sound card Create X-Fi gamer

แล้วก็ LCD TV จอใหญ่เครื่องใหม่ ซึ่งจากการเปิดดู ดีวีดี ทั่วไปแล้วพบว่าภาพคุณภาพรับไม่ค่อยได้เลยคับ เลยอยากจะลองเล่นหนัง HI-DEF จากคอมดูคับ ก่อนจะซื้อเครื่องเล่น HI-DEF ทีหลัง ตอนนี้เงินหมดแล้วคับ

มีคำถามนิดหน่อยคับ
    จากสเปก ผมสามารถ ซื้อหัวแปลงหรือสายแปลง DVI to HDMI มาใช้ต่อกับคอมเข้าทีวีได้เลยไหมคับ ตอนนี้ผมเข้าใจว่าจะมีสัญญาณภาพอย่างเีดียว แล้วสัญญาณเสียงมันจะมาด้วยไหมคับ เพราะการ์ดเป็น DVI 2 ช่อง (น่าจะเป็น DVI นะคับ XFX9800gtx+)

ถ้าไม่มีสัญญาณเสียง ผมควรต่อยังไงคับ ถ้ามีอุปกรณ์อะไรที่ต้องหาเพิ่มก็แนะนำด้วยนะคับ
    มันสามารถส่งสัญญาณเสียงผ่าน DVI ได้หรือเปล่าคับ
    ส่วนโปรแกรมที่ใช้เ่ล่นก็ POWER DVD คับ
    รบกวนทุกท่านหน่อยนะคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ

ส่วนตัวแล้วใช้สายแปลง DVI -> HDMI ดีกว่าหัวแปลงเพราะเวลาต่อจากการ์ดแล้วมันยาวเกะกะ
    ส่วนวิธีที่จะให้เสียงออกพร้อมภาพ เราต้องใช้สายคล้ายๆ กับที่ต่อจากข้างหลังซีดีไปที่เมนบอร์ดรุ่นเก่าๆ
    จะแถมมาให้กับตัวการ์ดนะครับ แต่สายนี้มันจะต่อจาก MB ไปที่ตัวการ์ดจอ เป็นเฮดเดอร์ spdif out
    (ดูจากคู่มือMBก็ได้ครับว่ามีหรือเปล่า) ถ้าไม่มีผมซื้อสายที่เสียบช่องลำโพงของบอร์ดแต่แจ็คจะแยก
    เป็นที่เสียบ 2 อัน อันแรกต่อเข้าลำโพงคอมปกติ อันที่สองต่อเข้ากับ LCD TV
    Attached Files

Comment

สายที่ว่าด้านนึงเป็นหัวเล็กๆสั้นๆ มี 2 รูป อีกด้านนึงเป็นหัวยาว 2 หัว แต่ละหัวมี 1 รูใช่ไหมคับ ให้ต่อจากเมนบอร์ดไปการ์ดจอ แล้วจะมีเสียงผ่านพอร์ต DVI ได้เลยเหรอคับ

ผมไปลองซื้อสาย PCI - PCI มาต่อเข้าหลังทีวี วิธีแบบนี้เค้าบอกว่าเป็นแบบ อนาลอกธรรมดา อยากทราบว่าคุณภาพของภาพที่ได้จะต่างกันมากไหมคับ แต่ถ้าใช้วิธีนี้ จะต่อให้เสียงแบบเดิมได้หรือเปล่า หรือต้องต่อต่างหากคับ ขอบคุณคับผม

Comment

ใช่ครับมันจะส่งสัญญาณเสียงไปพร้อมกับภาพผ่านทางสาย HDMI
        แต่ต้องดูที่ MB ด้วยนะครับว่ามี คอนเนคเตอร์ตัวนี้หรือเปล่า
        สาย PCI-PCI มันคือสาย VGA ธรรมดาใช่หรือเปล่าครับ ถ้าต่อแบบนี้
        คุณภาพที่ได้จะสู้ต่อแบบ DVI -> HDMI ไม่ได้ครับ
        ส่วนเรื่องเสียงพอดีผมเพิ่งเห็นว่าใช้ SoundCard แยก ผมว่าต่อเสียงจาก
        ตัว Soundcard เลย น่าจะมีช่อง spdif out

Comment

จะลองต่อจาก เมนบอร์ดไปการ์ดจอดูก่อนคับ เห็นรูปที่การ์ดจอแล้ว แต่ที่เมนบอร์ดมี 3 ช่องให้เสียบอะคับ แต่ตัวหัวเสียบมี 2 ตัว เลยมะรู้จะเสียบรูไหนดีคับ

สาย PCI - PCI ผมลองซื้อมาเทสดูก่อนคับว่าภาพจะเปงยังไงบ้าง แต่คงใช้ชั่วคราวคับ แต่คิดว่าคงไม่มีเสียงอะคับ คงต้องต่อแยก ขอเน้นไปตรงที่ใช้ DVI แล้วกันคับ ขอบคุณคับ

Comment

เจอเหตุที่ทำให้ดู ดีวีดีผ่านเครื่อเล่นแล้วได้ภาพสุดห่วยแล้วคับ เนื่องจากเครื่องเล่นของผมเป็นรุ่นสมัยจอ LCD ยังไม่บูมและราคาแพงอยู่ พอเอามาเล่นภาพออกทางทีวี hi def ทำให้ภาพที่ได้แตกมากเลยคับ ผมสงสัยว่าสาเหตุจากเครื่องเล่นผมมันเก่าเป็นความจริงหรือเปล่าคับ ฟังก์ชั่นในการปรับขนาดภาพให้เป็น 16:9 19:10 ก็ไม่มีครับ มีแต่ซูมภาพ กับปรับแบบ 4:3 แบบต่างๆคับ (เครื่องที่บ้านแม่ผมที่พึ่งซื้อมามีฟังชันก์พวกนี้ให้ปรับด้วย) อีกทั้งสายสัญญาญก็เป็นแบบเก่าด้วยคับ ที่เป็นสาย 3เส้น 3สีอะคับ ตรงนี้ผมเข้าใจถูกใช่ไหมที่เครื่องเล่นมันเก่าเกินไป ควรดูรุ่นใหม่หรือเปล่า รุ่นใหม่ๆมันสามารถเล่นภาพดีวีดีให้ออกเป็นสัญญาญ hi def ได้หรือเปล่าคับ

ล่าสุดผมลองเล่นภาพจากคอมพิวเตอร์ ผ่านพอร์ต PCI-PCI ไปทีวี ใช้จอทีวีเป็น secondary ปรับ resolution 1920 1080 แล้วเล่นหนัง(ดีวีดี5)ด้วยโปรแกรม power dvd ปรับภาพเต็มจอ ภาพที่ไปโผล่ที่จอทีวี้ชัดปกติดี สีสดใสดี ผิดจากเครื่องเล่นมากกกกกเลยคับ

แบบนี้แสดงว่าเครื่องเล่นรุ่นใหม่ๆ สามารถเล่นดีวีดีทั่วไปให้แสดงผลบนจอ hi def ได้ดีกว่ารุ่นเก่าใช่ไหมคับ ช่วยแนะนำเครื่องเล่นราคาไม่แพงให้ด้วยนะคับ ถ้ามันทำได้อย่างที่ผมเข้าใจคับ
            ต่อไปผมคงใช้เล่นหนังผ่านคอมพิวเตอร์แทนชั่วคราวก่อนแหละคับ อยากได้ความเห็นจากหลายๆท่านช่วยตัดสินใจคับ ขอบคุณมากคับ

Comment

Working...
            X