overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 3 of 4 FirstFirst 1234 LastLast
Results 41 to 60 of 76
    OverclockZone Member Evermind's Avatar
    Castle Cousland, Highever

เอ่อ คอมเมนท์เราไม่ได้กล่าวพาดพิงหรือระบุถึง Kok@OCZ แม้แต่นิดเดียว พูดรวมๆว่าประสิทธิภาพของการทำงานของ cpu และการ์ดจอรุ่นต่างๆในเกม AC Origin เป็นอย่างไร และผลเป็นอย่างไร
    cpu เราก็ใช้ 4790K เหมือนท่าน 3 ปีกว่าแล้วถึงมันจะเก่าแก่ตกรุ่นก็ยังไม่คิดจะเปลี่ยนพราะมันตันแค่เกมเดียว เกมใหม่ๆบางเกมยังใช้แค่ 20-35% ด้วยซ้ำ แต่เกมนี้ใช้กับ 1080 เล่นเองแล้วมันขวดชัดเจน
    จริงๆ เห็นผลการทดสอบในยูทูบมันขวดยัน 7700K ด้วยซ้ำ มี 8700K ที่รอดไป ก็เลยเอาผลมาแชร์กันเอามาให้ดูเฉยๆ ยังงงๆ ว่าทำไมท่านต้องโมโหโกรธาขนาดนี้ แถมมาดูถูกคนอื่นที่ใช้การ์ดต่ำว่าท่านด้วย?
    เป็นผู้ใหญ่โตๆกันหมดแล้ว ไม่จำเป็นต้องมาสาดฝีปากเหยียดใส่กันเป็นเด็กๆแบบนี้ คุยกันดีๆก็ได้ท่าน เคยเห็นท่านทะเลาะกับคนอื่นจากคอมเมนท์ธรรมดาๆที่คนทั่วไปเขาไม่เก็บมาคิด ก็ไม่คิดว่าจะโดนกับตัวเองแบบนี้
    เอาเป็นว่าขออภัยที่คอมเมนท์เราทำให้ท่านรู้สึกโกรธ ไม่ได้ตั้งใจ ไม่ได้พูดถึงท่านด้วย

OverclockZone Member Hangger's Avatar

เอาจริงๆผมไล่อ่านเป็นสิบรอบผมไม่เห็นคุณ Evermind ว่าหรือกล่าวถึง Kok@OCZ เลยนะหรือผมอ่านไม่แตกฉานหรือยังไงก็ขออภัย

OverclockZone Member best0032001's Avatar

เดียวๆๆ เกิดอะไรขึ้น งง ทำไมอยู่ๆๆ มี มาม่าได้

i7 gen 6 / 7 มันก็น่าใช้มากกว่า กรณีต้องประกอบใหม่

แต่ถ้าใครใช้ i7 gen 4 อยู่แล้วจะต้องอัพเกรดขึ้นไปเพื่อเพียงอยากเล่นเกมให้ดีกว่าเก่า
    ผมว่าค่าใช้จ่ายไม่ค่อยคุ้มเท่าไร นอกซะจากจะขายชุด gen 4 ได้ราคาดีจริง ๆ

ส่วน i7 gen 8 ก็ราคาสูงเกิน
    ผมเพิ่งจับ i7-4790K ในราคาครึ่งเดียวของ i7-8700K เอง
    เลยค่อนข้างจะแฮปปี้อีกยาว

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by minifondue View Post
    พอดีเราลองเช็คดู พบว่า ถ้าใส่ 4790 อัตราการคอขวดมันจะน้อยกว่า 4790k อ่ะค่ะ (ในการรันผ่าน VGA: GTX1060 6G)
    เรายัง งงๆ เรื่องนี้อยู่ และอยากเปลี่ยน CPU ลังเลระหว่าง 2รุ่นนี้แหละค่ะ
    กะจะใช้ยาวอีกสัก 2-3 ปี (คอมเรามีอายุประมาณ 3 ขวบแล้วตอนนี้)

Attachment 4034831
    Attachment 4034832

บางคนแนะนำให้เราเปลี่ยนเครื่องใหม่ไปเลย คือใจเราก็อยากเปลี่ยนค่ะ แต่น่าจะต้องเก็บเงินอีก 1-2 ปีเลยกว่าจะได้เครื่องใหม่ (ตั้งใจจะอัพรุ่น Top ไปเลยค่ะ งบมันเลยสูง)

สรุปว่า ถ้าไม่ OC เราใส่ 4790 ก็พอใช่มั้ยคะ ส่วนตัว เล่นเกมตลาด (The Witcher 3, Overwatch, PUBG ฯลฯ)
    1. i5 4460 ยังเล่นเกมได้โดยไม่มีปัญหาครับ นอกจากเกมที่จะใช้coreหรือthreadที่มากกว่า4/4เช่น watch dog 2 อีกอย่างคอขวดที่เกิดขึ้นก็จะอยู่ราวๆ 10-20%

2.แต่ถ้าจะให้มีคอขวดก็ต้องเล่นที่resolution1080p ถ้าresolutionยิ่งเพิ่มก็จะให้ผลกระทบน้อยลงเพราะมันไปใช้GPUมากกว่าCPU ถ้าเล่นบน4kนี้แถบไม่เห็นความแตกต่าง

3.คำแนะนำของผมคือเก็บเงินรอ Intel "ice lake" (2019)หรืออัพเกรดอย่างอื่นไปก่อนถ้าคันมือ ^ ^

เรื่องนี้จริงๆ เข้าใจไม่ยากนักหรอก ย้อนกลับไปตอนต้นปี

มีบางคนไปซื้อการ์ด GTX 1080 ของใหม่ราคาย่อมเยาว์มา ตอนนั้นผมก็พยายามบอกในคลับนะ อย่าเพิ่งรีบซื้อ ถ้าไม่รีบใช้ ให้รอ Ti แต่โดยมากใจร้อน ไม่มีใครฟัง ซื้อก่อนใช้ก่อน

แล้วจากนั้น ผ่านไปไม่กี่เดือน Nvidia เอา GTX 1080 Ti มาขายจริงๆ ราคาแทบพอๆกับ GTX 1080 แพงกว่านิดเดียว

ซึ่ง GTX 1080 Ti มันคือ GTX Titan X(Pascal) ตัวลดราคา performance แรงกว่า GTX 1080 มากๆ คนพวกนี้เลยรู้สึกหลังหักอย่างแรง

เลยต้องหลอกตัวเองไง ว่า GTX 1080 Ti มันขวด ขนาด GTX 1080 ยังขวดเลย การ์ดแรงขนาดนี้ ไม่มี cpu ที่จะขับมันหมด (ในเวลานั้น)

ถามว่าหลอกตัวเองได้อะไร? ได้ความสบายใจ ชั่วครั้งชั่วคราวยังไงละ ทีนี้ก็เริ่มแควะ ทีละเล็กทีละน้อย กระทู้นั้นที กระทู้นี้ที (cpu รีดหมด? การ์ดแรงขนาดนี้)

ผมเห็น ได้อ่าน แต่ก็เงียบมาตลอด เพราะไม่มีประโยชน์อะไรที่จะไปทะเลาะกัน เราใช้อยู่ มันใช้ได้ปกติ ไม่ขวด

มาคิดดู เงียบๆไว้ดีกว่า ใครไปเชื่อพวกให้ข้อมูลแปลกๆพวกนี้ ก็แล้วแต่เวรแต่กรรมละ ช่วยไม่ได้จริงๆ

ปล.ผมไม่ได้ระบุไม่ได้พาดพิงใครนะ แค่ออกความคิดเห็นภาพรวม ไม่ต้องไล่อ่านเป็นสิบรอบ ใครจะเก็บไปคิดก็ช่วยไม่ได้.

OverclockZone Member Picasso's Avatar
    ทำเนียบรัฐบาล สนามบินและราชประสงค์

ได้กลิ่นคนเก็บกด

Quote Originally Posted by Picasso View Post
    ได้กลิ่นคนเก็บกด
    ในโลกนี้มีใคร Perfect บ้าง?

คุณหรอ?

แนะนำ จขกท. ปิดกระทู้ครับ เพราะได้คำตอบครบถ้วนแล้ว

Quote Originally Posted by taibkk View Post
    แนะนำ จขกท. ปิดกระทู้ครับ เพราะได้คำตอบครบถ้วนแล้ว
    ไม่ต้องปิดหรอกครับ ผมไม่ต่อความยาวแล้วก็จบ

แต่ถ้ามีใครมาด่าผม ผมก็มีสิทธิ์ตอบ

ใครรำคาญผม แนะนำให้ลอง report ผม ไปที่ mod ก็ได้ครับ ที่นี่มี mod แจ้งได้เลย

OverclockZone Member best0032001's Avatar

ไม่ได้รำคาญ หรอกแต่ งง ว่าเกิดอะไรขึ้น

OverclockZone Member Hangger's Avatar

ไม่รำคาณแต่การที่จะกล่าวหาใครสักคนผมว่าควรอ่านข้อมูลให้ละเอียดเท่านั้นแหละ

Quote Originally Posted by best0032001 View Post
    ไม่ได้รำคาญ หรอกแต่ งง ว่าเกิดอะไรขึ้น
    คนนึงบอกขวด คนนึงบอกไม่ขวด

7700K 4.5 GTX 1080Ti AC:Origin ขวด

Quote Originally Posted by Hangger View Post
    ไม่รำคาณแต่การที่จะกล่าวหาใครสักคนผมว่าควรอ่านข้อมูลให้ละเอียดเท่านั้นแหละ
    ผมกล่าวหาตรงไหนครับ

ผมก็บอกไปแล้วเค้า edit มาว่าผมก่อน ตอน 7.51น

กระทู้นี้จริงๆมันตกไปไกลแล้วด้วยซ้ำ เค้าโพสตอนแรกไม่มีเรื่องขวด แล้วเค้ามา edit เพิ่มทีหลัง

หลังจากที่ผมโพสของผมดีๆ ตอน 6 โมงกว่าๆ พอตอน 10 โมงกว่าๆ ผมมาเห็น

เค้าโพสใส่ผมว่า ผมเป็นพวกไม่เปิดดูการทำงานของเครื่อง ผมยอมรับว่าโกรธนะ เมื่อวาน

ถ้าจะบอกว่าไม่ได้ว่าผม ใครจะคิดยังไงไม่รู้ แต่ในกระทู้ที่มันตกไปแล้ว มีผมคุยกับเค้าอยู่ 2 คน ในหน้า 2

จะให้ผมคิดยังไงครับ จริงๆสิ่งที่ผมควรทำคือปล่อยผ่าน แต่ผมก็ว่าเค้าคืนไปแล้ว และเค้าก็ออกมาขออภัยที่เข้าใจผิดกัน

เอาเป็นว่าถ้าผมเข้าใจผิด ผมก็ขออภัยคุณ Evermind เช่นกัน

ส่วนคุณเข้ามา ก็ไม่พอใจใส่ผมทันที ผมว่าคุณเองนั้นแหละ ต้องรู้จักเป็นกลางซะบ้างนะ

แล้วแต่จะคิดเลยครับผมก็เห็นท่านงอนเรื่องไม่เป็นเรื่องมาหลายครั้งแล้ว แล้วอีกอย่างผมโพสบอกใจเย็นๆกันนะไม่ใช่ไม่พอใจใส่ แล้วก็อีกอันก็บอกว่าผมไม่เห็นเอเวอร์มิ้นว่าอะไร ถ้าทุกเม้นที่ผมพิมพ์ท่านคิดว่าผมไม่พอใจใส่ท่านละก็อันนี้สุดแล้วแต่ท่านเลยครับ ถ้าท่านไม่พอใจผมหรือยังไงก็ไม่เป็นไรถือว่านี้เป็นการสนทนากันครั้งสุดท้ายแล้วกัน

Quote Originally Posted by Hangger View Post
    แล้วแต่จะคิดเลยครับผมก็เห็นท่านงอนเรื่องไม่เป็นเรื่องมาหลายครั้งแล้ว แล้วอีกอย่างผมโพสบอกใจเย็นๆกันนะไม่ใช่ไม่พอใจใส่ แล้วก็อีกอันก็บอกว่าผมไม่เห็นเอเวอร์มิ้นว่าอะไร ถ้าทุกเม้นที่ผมพิมพ์ท่านคิดว่าผมไม่พอใจใส่ท่านละก็อันนี้สุดแล้วแต่ท่านเลยครับ ถ้าท่านไม่พอใจผมหรือยังไงก็ไม่เป็นไรถือว่านี้เป็นการสนทนากันครั้งสุดท้ายแล้วกัน
    ยังทักเล่นกันเหมือนเดิมได้ครับ ถ้าคุณยังอยากทักผมนะ

มีหลายๆครั้งที่ผมอ่านเม้นท์คุณ ผมก็สนุกสนานดี ผมยังหัวเราะคนเดียวประจำ เวลาอ่านที่คุณพูดเล่นกับสมาชิกท่านอื่น

นิสัยผมเป็นแบบนี้ ผมไม่ได้นิสัยดีอะไรมากมาย ใครจะไม่ชอบผมก็ไม่แปลกครับ

OverclockZone Member aotshooter's Avatar

อ่านแล้วนึกถึงเมื่อไม่นานมานี้(ก่อน Rx500 ออก) มีคนอวยแดงคนหนึ่งบอกว่า i5 ที่ผมใช้มันรีด Rx580 ตัวแรงไม่หมดหรอกก และตอนนั้นผมใช้ rx480 ref อยู่

ต่อมาผมเปลี่ยนมาใช้ 980ti เลยเทสเกมยัดหน้ามันไป

OverclockZone Member

เจน 4ดูราคาดีดี พลาดมาร้องนะครับ ผมเห็นราคาแพงกว่าเจน 6-7 ในความแรงเท่ากันก้มีเยอะนะเอ้อ เมื่อก่อนคิดว่า บอรดมีเดี๋ยวหาI3 I5 มาอัพเกรด แต่ดูราคาละ โอ้แม่เจ้า ทำไมมันแพงขนาดนี้

Quote Originally Posted by H4RDG4M3R View Post
    เจน 4ดูราคาดีดี พลาดมาร้องนะครับ ผมเห็นราคาแพงกว่าเจน 6-7 ในความแรงเท่ากันก้มีเยอะนะเอ้อ เมื่อก่อนคิดว่า บอรดมีเดี๋ยวหาI3 I5 มาอัพเกรด แต่ดูราคาละ โอ้แม่เจ้า ทำไมมันแพงขนาดนี้
    i7 gen 4 เหมาะกับคนที่มีบอร์ด 1150 เทพ ๆ หน่อย และมีแรม ddr3 ขนาดใหญ่อยู่แล้ว
    ซึ่งเมื่อมาคำนวณงบอัพเกรด กับประกอบใหม่ก้อจะเห็นส่วนต่างค่อนข้างมาก
    ราคา i7 gen 4 จะมีแค่ตัว i7-4790 / 4790K ที่ราคามือสองจะสูงมาก ยิ่งมีประกันก้จะบวกเพิ่มไปอีก
    ไม่ใช่แค่ราคาในไทยจะสูงนะครับ ราคา i7-4790K เวบเมืองนอกนี่ก้โหดไม่แพ้กัน

อย่างตัว i7 3770 อยู่ประมาณ 4000 พอเป้น i7 3770K ก้โดดไปเกือบ 5000-5500 เพราะคนต้องการกันเยอะ แต่ไม่ค่อยมีคนปล่อย
    ส่วนพวก i7 4770 ก็จะเริ่มที่ 5500 ไปเกือบ 6000 ถ้าช่วงไหนมีคนแกะจากคอมองค์กรมาปล่อยเยอะ ๆ ราคาก้อดรอปลงมาอีก พวกนี้ส่วนใหญ่จะประกันใจ

ส่วนที่ i7-4790K แพงเว่อ ราคามือสองบางตัวอาจแพงกว่า i7 gen 6 ก้อคงเป็นเพราะยังมีประกันเหลือเยอะ หรือเป็นของใหม่ที่เคลมมาจากอินเทล
    อีกอย่างช่วง 1150 เปิดตัว ไม่ค่อยมีคนประกอบ i7 กันสักเท่าไร เพราะ i5 เพียงพอที่จะเล่นเกมได้สบาย ๆ
    i7 จึงยังดูเป็น cpu สำหรับการทำงานเฉพาะทาง ไม่คุ้มที่จะเอามาเล่นเกม ทำให้มี i7 gen 4 มือสองออกมาขายจำนวนน้อย
    ที่เห็น ๆ ส่วนใหญ่ก้จะทยอยแกะ 4770 4790 จากเครื่องแบรนด์
    ส่วนตัวท้อป ๆ อย่าง 4790K นาน ๆ จะมีมาสักตัว เพราะเชื่อว่าหลาย ๆ คนก้อยังพอใจใช้อยู่

ยิ่งมาเจอแรม ddr4 แพงเว่ออีก ผมว่าหลาย ๆ คนที่คิดจะขาย 1155,1150 แล้วประกอบใหม่นี่ คงต้องลังเลน่าดู
    อาจจะเปลี่ยนแผนเป็นอัพเกรด cpu หรือเพิ่มแรม ddr3 ใช้ต่อไปก่อนอีกสักระยะใหญ่ ๆ
    ถ้าเป็นสายเกม เอาเงินไปลงการ์ดจอจะคุ้มกว่า
    Last edited by taibkk; 13 Nov 2017 at 14:07:00.

OverclockZone Member Futaba's Avatar

เฮ้ยๆๆๆ มีไร

ต่อยกันหรอ??

Page 3 of 4 FirstFirst 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks