Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม i7-4790K ถึงคอขวดเยอะกว่า i7-4790 คะ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม i7-4790K ถึงคอขวดเยอะกว่า i7-4790 คะ?

พอดีเราลองเช็คดู พบว่า ถ้าใส่ 4790 อัตราการคอขวดมันจะน้อยกว่า 4790k อ่ะค่ะ (ในการรันผ่าน VGA: GTX1060 6G)
    เรายัง งงๆ เรื่องนี้อยู่ และอยากเปลี่ยน CPU ลังเลระหว่าง 2รุ่นนี้แหละค่ะ
    กะจะใช้ยาวอีกสัก 2-3 ปี (คอมเรามีอายุประมาณ 3 ขวบแล้วตอนนี้)

บางคนแนะนำให้เราเปลี่ยนเครื่องใหม่ไปเลย คือใจเราก็อยากเปลี่ยนค่ะ แต่น่าจะต้องเก็บเงินอีก 1-2 ปีเลยกว่าจะได้เครื่องใหม่ (ตั้งใจจะอัพรุ่น Top ไปเลยค่ะ งบมันเลยสูง)

สรุปว่า ถ้าไม่ OC เราใส่ 4790 ก็พอใช่มั้ยคะ ส่วนตัว เล่นเกมตลาด (The Witcher 3, Overwatch, PUBG ฯลฯ)

เว็บที่เช็กอย่าเอาใว้อ้างอิงเลยครับ ลองใช้จริงๆดีกว่าเว็บนี้บังแกยังบอกแปลกๆเลย

Comment

Originally posted by Hangger View Post
      เว็บที่เช็กอย่าเอาใว้อ้างอิงเลยครับ ลองใช้จริงๆดีกว่าเว็บนี้บังแกยังบอกแปลกๆเลย
      เพราะใช้จริงไม่สามารถซื้อทั้งสองรุ่นได้อ่ะค่ะ เลยต้องถามเพื่อความแน่ใจและเปลี่ยนจาก i5-4460 เป็น 2 รุ่นนี้อ่ะค่ะ

Comment

เครื่องผมเก่ากว่าคุณอีกยังเล่นเกมที่บอกสบายๆเลยครับไม่ Oc เหมือนกันการ์ดก็ต่ำกว่า 1050Ti สิ่งที่ควรไปเพิ่มก็คือแรมกับSSDเท่านั้นเอง ถ้าไม่คล็อกตัว 4790 ธรรมดาก็ได้ครับถ้าราคาไม่***งมากก็เอาตัวรหัสเค ครับ

Comment

ไม่ลากเอา 4790 พอ ถ้า 4790K ควรจัดซิงค์แยกเพราะมันร้อน

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
            ไม่ลากเอา 4790 พอ ถ้า 4790K ควรจัดซิงค์แยกเพราะมันร้อน
            ถ้าใช้ Heatsink ของ Cooler Master ได้มั้ยคะ 212x มั้งถ้าจำไม่ผิดอ่ะค่ะ

- - - Updated - - -

Originally posted by Hangger View Post
            เครื่องผมเก่ากว่าคุณอีกยังเล่นเกมที่บอกสบายๆเลยครับไม่ Oc เหมือนกันการ์ดก็ต่ำกว่า 1050Ti สิ่งที่ควรไปเพิ่มก็คือแรมกับSSDเท่านั้นเอง ถ้าไม่คล็อกตัว 4790 ธรรมดาก็ได้ครับถ้าราคาไม่***งมากก็เอาตัวรหัสเค ครับ
            เราระงับกิเลสไม่ไหวค่ะ โรคจิต นี่ถ้ามีเงินคงซื้อใหม่ยกเซ็ตเลย 55555

Comment

อย่าไปเชื่อ web ไร้สาระนี้เลย ใครทำก็ไม่รู้ เอาอะไรมารับรอง ก็ไม่รู้ ผล test ก็ไม่มี มโนเอง ทั้งหมด

Comment

ตามนั้น

Comment

i7 4790K ถ้า oc ดีๆ นี่แรงระดับ i7 7700K นะครับ

ยิ่งใช้กับ GTX 1060 ขวดก็ไม่รู้ว่าไงแล้ว

Comment

เฮ้ยมันมีเว็บคำนวนอย่างนี้ด้วยเหรอ ใช้หลักการอะไรเนี่ย ดูเป็นเรื่องเป็นราวมาก
                    คำนวนออกมาเป็นค่าเปอร์เซ็นต์เป๊ะเลย ไม่เห็นมีระบุโปรแกรมหรือเกมที่ใช้ แล้วตัวเลขพวกนี้มันจะมาจากไหนถ้าไม่ใช่ "มั่ว" มา

cpu ผม i7-2600k อายุ 6 ปียังใช้กับ gtx980 (ซึ่งแรงเท่ากับ gtx1060) ได้ไม่มีปัญหา ไม่เห็นมีจะมีขวดสักใบ

ปล. สังเกตอย่างนึงว่าคนที่กังวลเรื่องคอขวดนี่ส่วนมากจะเป็นคนที่ไม่เข้าใจว่าคอขวดคืออะไร แต่กังวลไว้ก่อน บางทีก็เป็นตุเป็นตะมาก เคยเจอคนถามด้วยนะว่าใช้ psu วัตต์ไม่เต็มจะคอขวดไหม เอาเข้าไป

Comment

แค่นี้ก้ fail แล้วครับ
                      เชื่อถือบ่ได้

Comment

212x ไม่น่าจะคุมความร้อนการOC ของ 4790kที่ 4.5-4.6GHz ขึ้นไป ไหวเท่าไรครับ(ยกเว้นดวงดีเจอเวียดนามไฟต่ำๆ) แต่จริงๆ 4790k เดิมๆ มันก็ boost ไป 4.4GHzแรงกว่า 4790 เฉยๆอยู่แล้ว

ก็ดูราคามือสอง ถ้าต่างกันเกินพันไปเยอะ ผมว่าไม่คุ้ม เอาตัว 4790 เฉยๆดีกว่า ไม่ต้องลุ้นสภาพว่า 4790k ผ่านการOCมาหนักแค่ไหน

ส่วนเรื่องขวด ถ้า GTX1060 ใบเดียว ไม่น่ามีปัญหาทั้งคู่ครับ

Comment

zeratul111 ตรง ปล. เห็นด้วยมากครับ เจอตามกลุ่มเฟสบุ้คบ่อยมาก คำว่าคอขวดนี้ เอามาใช้กันพร่ำเพรื่อมากๆ

Comment

i7-2600K @ 4.5GHz ทุกวันนี้เล่นเกมที่กินสเป็คอย่าง Deceit ที่ใช้ Cry Engine 5 ยังไม่เห็นเจอขวดสักใบเลย ซีพียูวิ่งไม่เกิน 50% ด้วยซ้ำ

Comment

ไม่รู้ดิ เห็นเพื่อนพี่ผมใช้ i5 750 กับ gtx 1060 ให้เทส 3dmark11 ให้ดู คะแนน gpu ยังดันได้สุด 18k คิดดูเอาละกัน cpu เกือบ 10 ปีละ

Comment

Working...
                              X