Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมลง Vista กับ Leopard ไม่ได้รุ่นพี่ช่วยหน่่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมลง Vista กับ Leopard ไม่ได้รุ่นพี่ช่วยหน่่อยครับ

เครื่องผม Dell Vostro 1310 ครับ

- Intel Core 2 Duo T5670 1.8GHz
    - Windows Vista Home Premium
    - 2GB Dual Channel 667MHz DDR2 SDRAM
    - 160 GB 5400 RPM SATA hard drive
    - Intel Graphics Media Accelerator X3100
    - 13.3" Widescreen WXGA (1280 x 800)
    - Slot Load 8x 8X DVD+/-RW
    - Intergrated Webcam 1.3 Mega Pixel
    - Intel PRO/Wireless 3945ABG 802.11a/g
    - Dell Wireless 360 Bluetooth Module

ลง Vista แล้วก็จะลง Leopard ไม่ได้ พอลง mac ลงไปมันก็ให้ boot แต่ mac อย่างเดียว
    อยากทราบวิธีที่ทำให้ เลือก Boot ได้ทั้งสอง OS ครับ

รุ่นพี่ทั้งหลายใครรู้ ช่วยน้องทีครับ ขอบคุณล่วงหน้า
    Last edited by choeiji; 5 Jan 2009, 22:22:55.

ลองกด F8 ไม่ก็ F12 ต้องเปิดเครื่องดูครับ กดรัวๆ มันจะมีให้เลือก HDD บูท

หรือท่าน ลง Hdd เดี่ยวกันครับ ??? ยังไง

Comment

Originally posted by vani11ass View Post
      ลองกด F8 ไม่ก็ F12 ต้องเปิดเครื่องดูครับ กดรัวๆ มันจะมีให้เลือก HDD บูท

หรือท่าน ลง Hdd เดี่ยวกันครับ ??? ยังไง
      ใช่แล้วครับพี่ ผมลืมบอกไป เพราะว่ามันเป็น Notebook ครับ แล้วก็แบ่งเป็น 3 พาร์ทิชั่น ครับ
      ถ้าเป็น HDD คนละตัวได้แบบ PC คงดีไม่น้อย แต่มันทำไม่ได้

Comment

อันนี้ผมก็ จำไม่ได้ ในกระทู้เก่า เห็นมีอยู่ 2วิธี ผมก็ลอง ทำ แต่ทำไม่สำเร็จ -*-

ลองหาๆดูนะ มันหายากมาก -*- อิอิ

ใช้แผ่นอะไรลงหรอ ถ้าเป้น iDeneb มันจะ ก่อนเข้า มันจะมีให้เลือก พาติชั่น ออโต้เองเลย

Comment

ลง mac ก่อนคับแล้วค่อยลง
          vista คนละพาติชั่นท์กัน
          แล้วลง EasyBCD คับเพื่อจัดการบูท OS คับ
          มันจะเปน Boot Manager มีให้เลือก 2 OS คับ
          คือ vista กับ mac คับผม

http://neosmart.net/dl.php?id=1

Comment

Originally posted by britezaa View Post
            ลง mac ก่อนคับแล้วค่อยลง
            vista คนละพาติชั่นท์กัน
            แล้วลง EasyBCD คับเพื่อจัดการบูท OS คับ
            มันจะเปน Boot Manager มีให้เลือก 2 OS คับ
            คือ vista กับ mac คับผม

http://neosmart.net/dl.php?id=1
            ขอบคุณครับพี่ แต่ขอถามอีกรอบนะครับว่า ถ้าตอนนี้ ลง vista ไปแล้ว
            คราวนี้เราจะลง mac อีกพาร์ทิชั่น ตามไปทีหลัง จะได้ไหมครับผม ถ้า
            ไม่ได้ผมก็คงต้องทำใจว่า ต้องเริ่มใหม่อีกรอบ เฮ้อ
            Last edited by choeiji; 5 Jan 2009, 22:21:55.

Comment

Originally posted by choeiji View Post
              ขอบคุณครับพี่ แต่ขอถามอีกรอบนะครับว่า ถ้าตอนนี้ ลง vista ไปแล้ว
              คราวนี้เราจะลง mac อีกพาร์ทิชั่น ตามไปทีหลัง จะได้ไหมครับผม ถ้า
              ไม่ได้ผมก็คงต้องทำใจว่า ต้องเริ่มใหม่อีกรอบ เฮ้อ
              อันนี้ผมก้อไม่แน่ใจเหมือนกันนะคับ
              แต่ถ้าลง mac ทีหลังมันอาจจะเข้า mac เลย
              มองไม่เห็น vista อ่ะคับ

Comment

Originally posted by britezaa View Post
                อันนี้ผมก้อไม่แน่ใจเหมือนกันนะคับ
                แต่ถ้าลง mac ทีหลังมันอาจจะเข้า mac เลย
                มองไม่เห็น vista อ่ะคับ
                ถ้าอย่างนั้นก็ต้องทำใจแล้วล่ะครับผม ต้องเริ่มกันใหม่
                แต่ก็ขอบคุณครับพี่ที่อุตส่าห์ ช่วยไว้ว่างกว่านี้จะทำใหม่

Comment

ผมว่าน่าจะได้นะ ตอนนี้ คุณลง Vista แล้วลง Leopard แล้วช่ายป่ะคับ

คุณก็ใช้แผ่น Vista บูทขึ้นมาแล้วเลือก Start Up Repair มันจะทำให้กลับมาบูทที่ Vista ได้อีกครั้ง

แล้วคุณก็ใช้โปรแกรม EasyBCD ทำการเพิ่มให้บูท Leopard เข้าไปตามลิงค์นี้ http://www.pantip.com/tech/article/article.php?id=194

ผมว่าน่าจะใช้ได้นะครับ ลองดูละกันคับผม

ปล.ผมตอบช้าไปมั๊ยเนี่ย จขกท.คงลงใหม่หมดล่ะมั้ง -.-
                  ปล.ไม่ชัวร์นะครับว่าวิธีนี้จะได้มั๊ย แต่เข้าใจว่า ถ้าบูทเข้า Vista ได้อีกครั้ง น่าจะจัดการ Boot Record ได้สะดวกกว่าน่ะครับ

Comment

Originally posted by meanarin View Post
                    ผมว่าน่าจะได้นะ ตอนนี้ คุณลง Vista แล้วลง Leopard แล้วช่ายป่ะคับ

คุณก็ใช้แผ่น Vista บูทขึ้นมาแล้วเลือก Start Up Repair มันจะทำให้กลับมาบูทที่ Vista ได้อีกครั้ง

แล้วคุณก็ใช้โปรแกรม EasyBCD ทำการเพิ่มให้บูท Leopard เข้าไปตามลิงค์นี้ http://www.pantip.com/tech/article/article.php?id=194

ผมว่าน่าจะใช้ได้นะครับ ลองดูละกันคับผม

ปล.ผมตอบช้าไปมั๊ยเนี่ย จขกท.คงลงใหม่หมดล่ะมั้ง -.-
                    ปล.ไม่ชัวร์นะครับว่าวิธีนี้จะได้มั๊ย แต่เข้าใจว่า ถ้าบูทเข้า Vista ได้อีกครั้ง น่าจะจัดการ Boot Record ได้สะดวกกว่าน่ะครับ
                    ยังครับพี่ ยังไม่มีเวลาพอ กับยังขี้เกียจอยู่ เพราะว่าขี้เกียจกับไอ้โปรแกรมต่างทีเราต้องลงตามลงไป
                    วิธีพี่น่าสนใจมากครับ ทำให้ผมมีกำลังใจฮึดขึ้นมาอีกครั้งครับ จะลองดู เสาร์นี้ครับ

ขอบคุณมาก ๆๆๆๆ ครับ

Comment

Working...
                    X