Announcement

Collapse
No announcement yet.

Phenom = Ganged --> Unganged ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Phenom = Ganged --> Unganged ???

ใช้ Phenom อยู่ครับ จะ set ram จาก Ganged ไปเป็น unganged ตรงไหนครับ เห็นมีคนบอกว่า set แบบ unganged ดีกว่า ไม่รู้จริงเปล่าตรับ ผู้รู้ช่วยบอกหน่อยครับ

ไม่มีใครรู้เลยหรอครับ

Comment

ไม่รู้ครับ บ้านจนใช้แค่ X2

Comment

1. มันเป็นอะไรซักอย่างผมก็ไม่รู้หลักการ ใช้ลูกเดียว
        2. ส่วนมากจะอยู่ในหัวข้อที่เกี่ยวกับการปรับแต่งแรม
        3. ต่างกันยังไง ลองใช้งานดูครับ เค้าๆกันประมาณว่า Ganged ทำงานแบบ Multi Task ดีกว่า เช่นพวกงงานที่โปรแกรมเดียว แต่ใช้ทั้ง 4 Core ช่วยๆกันคิด แต่ unganged หลายๆงาน หลายๆโปรแกรม หรือใช้งานทั่วไป จะลื่นกว่า
        sigpic
        -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
        -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
        งดแรงชั่วคราว

Comment

เมนบอรดรุ่นไหนช่วยบอกด้วยครับ คนที่ตามมาอ่านจะได้ตอบได้ถูกครับ

Comment

ของเรา เซทในไบออสจ๊ะ......

Comment

Originally posted by moooooza View Post
              เมนบอรดรุ่นไหนช่วยบอกด้วยครับ คนที่ตามมาอ่านจะได้ตอบได้ถูกครับ
              M3A78-EM ครับ

Comment

ช่วยตอบหน่อยครับ

Comment

sigpic
                  -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                  -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
                  งดแรงชั่วคราว

Comment

Originally posted by tor_za View Post

set เป็น auto หรือ disable ก็เป็น Ganged เหมือนเดิมเลยครับ

Comment

หลักการแบบลึกๆ ไม่รู้

รู้แค่ งูๆ ปลาๆ ครับ

แบบว่า

Ganged จะทำให้แบนวิทสูง จะใช้ได้ดีมากในงานทั่วไปที่ใช้ CPU ไม่เต็ม 100%
                      Unganged จะทำให้แบนวิทต่ำกว่าหน่อย จะใช้งานได้ดีมากเมื่อใช้ CPU เต็ม 100% ยาวครับ

Ganged ดีกว่าเมื่อใช้ CPU ไม่เต็ม 100% (แรมร่วมกันทำงาน งานมันน้อย ว่างมาก เลยต้องช่วยกันทำงาน)
                      Unganged ดีกว่าเมื่อใช้ CPU เต็ม 100% (แรมจะแยกกันทำงาน งานมันเยอะ เลยต้องต่างคนต่างทำ)

วิธีพิสูจน์คือ

ใช้ Super PI แบบ ที่เป็น Hyper ครับ ใช้ครบทุกหัว แล้วเปรียบเทียบกันระหว่าง Ganged กับ Unganged แล้วเทียบดูว่า อันไหนทำเวลาได้ดีกว่ากัน

ของผมรู้สึกกว่า Unganged จะทำเวลาดีกว่า

Comment

Originally posted by Drunk View Post
                        หลักการแบบลึกๆ ไม่รู้

รู้แค่ งูๆ ปลาๆ ครับ

แบบว่า

Ganged จะทำให้แบนวิทสูง จะใช้ได้ดีมากในงานทั่วไปที่ใช้ CPU ไม่เต็ม 100%
                        Unganged จะทำให้แบนวิทต่ำกว่าหน่อย จะใช้งานได้ดีมากเมื่อใช้ CPU เต็ม 100% ยาวครับ

Ganged ดีกว่าเมื่อใช้ CPU ไม่เต็ม 100% (แรมร่วมกันทำงาน งานมันน้อย ว่างมาก เลยต้องช่วยกันทำงาน)
                        Unganged ดีกว่าเมื่อใช้ CPU เต็ม 100% (แรมจะแยกกันทำงาน งานมันเยอะ เลยต้องต่างคนต่างทำ)

วิธีพิสูจน์คือ

ใช้ Super PI แบบ ที่เป็น Hyper ครับ ใช้ครบทุกหัว แล้วเปรียบเทียบกันระหว่าง Ganged กับ Unganged แล้วเทียบดูว่า อันไหนทำเวลาได้ดีกว่ากัน

ของผมรู้สึกกว่า Unganged จะทำเวลาดีกว่า
                        สรุป set unganged ดีกว่าใช่เปล่าครับ เพราะคงไม่น่ามีใคร run cpu 100%

Comment

Working...
                        X