overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: Ram ผมหายไปไหนไม่ทราบครับช่วยดูที - -

OverclockZone Member momokiko's Avatar

Default Ram ผมหายไปไหนไม่ทราบครับช่วยดูที - -

เท้าความว่าซื้อมาตอนแรกเลยลงวินโดอะไรเสร็จสรรพ [Vista 32bit] bios เห็น 4gb ครบใช้ได้จริง 3.3 gb หลังจากนั้นได้ 9800gtx+ มาใส่แทน 7300gt พอใส่ 9800gtx+ เข้าวินโดมาแรมมันเหลือใช้แค่ 2.5gb

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=365872

อ้างอิงมาจากกระทู้เก่านะครับทีแรกคิดว่า VGA มันกินไป แต่มาลองใส่ 2GB 1 ตัว
    ก็เห็นเต็มและใช้ได้เต็ม 2 GB คงจะไม่ใช่ปัญหาจาก VGA แล้ว

ตอนนี้ลงวินโดว์ใหม่(vista32bit) ลองสลับสลอตแล้วก็ยังได้ 2.5 gb เท่าเดิม
    Spec ตามลายเซ็นเลยนะครับ ยังไงรบกวนพี่ๆ ที่ งง ง๊ง งง มันหายไปไหน

PS. ตอนนี้เหลืออย่างสุดท้ายพรุ่งนี้จะไปเอา 7300gt มาลอง(แต่คิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับ VGA แล้วล่ะ )
    ps. ขออนุญาติมาตั้งใหม่ห้องนี้เผื่อจะมีคนผ่านมาเยอะกว่า

OverclockZone Member momokiko's Avatar

แก้ไงดีหว่า จนปัญญา - -

OverclockZone Member SEnzoP's Avatar

ระบบปฏิบัติการ 32 bit สามารถมองเห็นแรมในระบบได้ไม่เกิน 4 G ซึ่งรวมทั้งแรมหลักและแรมจากการ์ดจอด้วย

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

ใช้วินโดว์ 64 บิตคับถึงจะห็นเต็ม 4 กิก

OverclockZone Member
    facebook.com/cryptothailand

งงที่ว่าใส่vgaแล้วแรมลดด้วยหรอ? แต่32bitมันเห็นแค่3.3

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

vgaขโมยแรม??????

วินโด้32บิตเห็นแรมอย่างหรูก็3นิดๆอ่้ะครับ ถ้าvgaแรม1กิ๊กก็โดนกินไปอีกครับ

ปัญหาของ จขกท คือมันดันเหลือแค่ 2.5 กิกนิครับ ถ้าเหลือ 3 กว่า ๆ ก็คงปกติสำหรับ 32 บิทอยู่แล้ว

Quote Originally Posted by depend_ayu View Post
    ปัญหาของ จขกท คือมันดันเหลือแค่ 2.5 กิกนิครับ ถ้าเหลือ 3 กว่า ๆ ก็คงปกติสำหรับ 32 บิทอยู่แล้ว
    ใช่แล้วครับ เรื่องต้อง 64 bit ถึงจะใช้ได้ 4gb อันนี้ทราบอยุ่แล้ว

แต่ปัญหาของผมคืออยู่ดีๆแรมมันหายไปไหนไม่ทราบ แรกเริ่มเดิมทีมัน 3.3gb ตอนนี้เหลือ 2.5gb ซะงั้น

Quote Originally Posted by Dej_SAVAGE View Post
    vgaขโมยแรม??????

วินโด้32บิตเห็นแรมอย่างหรูก็3นิดๆอ่้ะครับ ถ้าvgaแรม1กิ๊กก็โดนกินไปอีกครับ
    ทีแรกสงสัยการ์ดจอครับ แต่ลองใส่ 2 gb ตัวเดียว มันก็เห็นเต็มปกติ แสดงว่าการ์ดจอไม่ได้เอาไปแต่อย่างใด ถ้าเอาไปมันก็ต้องเหลือ 1.5gb หน่อยๆ ใช่ปะครับ -.-

facebook.com/cryptothailand

ผีหลอก! แต่ถ้าความรู้สึุกใช้ว่ามันแรงกว่า2gbหล้ะก้น่าจะokน้ะbiosยังเห็น4เลยคนเห็น4แต่วินโดว์เห็น2สงสัยวินโดว์ตาบอดไปข้าง อิอิ ล้อเล่นคร๊าบบบบ!

OverclockZone Member parnatiwat's Avatar

ยอดฮิต ติดชาร์ท นาน หลายปี 55

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

Quote Originally Posted by momokiko View Post
    ทีแรกสงสัยการ์ดจอครับ แต่ลองใส่ 2 gb ตัวเดียว มันก็เห็นเต็มปกติ แสดงว่าการ์ดจอไม่ได้เอาไปแต่อย่างใด ถ้าเอาไปมันก็ต้องเหลือ 1.5gb หน่อยๆ ใช่ปะครับ -.-
    คือผมว่ามันคิดแบบนี้ครับ

แรม+การ์ดจอ=4.0 ถ้า แรม+การ์ดจอเกิน4 ไปตัดแรม ให้มัน<= 4อ่ะครับ ถ้ามันน้อยกว่า4ก็ไม่มีการหักลบออกไปแต่อย่างใด เช่น แรมใส่ไป3กิ๊กการ์ดจอ510เม๊กมันก็คงอื่นเป็น3.5กิ๊ก ไม่เกิน4กิ๊กเลยไม่หักแรม(มั๊ง)ครับ

OverclockZone Member darkface's Avatar

32bit มองเห็นแค่นั้น ถ้าเปลี่ยนเป็น 64bit เห็นครบนะ

จะเปลี่ยนการ์ดจอเป็นไอไรก็ไม่หายหรอก

OverclockZone Member coffeePRO's Avatar

รอผู้รู้...

แก้ไม่ถูกเลย ฮ่าๆ งงรับประทาน
    แต่ตอนนี้ 2.5 ก็พอใช้แหละครับ เปิดมา Vista กินไป 1gb เหลือใช้ 1.5 เหอๆ

ขอบคุณทุกท่านครับที่แวะเข้ามาดู
    รอผู้รู้.....ซึ้ง -0-

เอาใจช่วยครับ

OverclockZone Member Wanchai_max3's Avatar

ใน bios น่าจะมีลองดูๆๆ

Bookmarks

Bookmarks