overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: ได้ P5Q-Pro มาแล้วช่วยแนะนำวิธี Flash bios ว่าวิธีไหนเสี่ยงน้อยสุดทีคับ

OverclockZone Member

Default ได้ P5Q-Pro มาแล้วช่วยแนะนำวิธี Flash bios ว่าวิธีไหนเสี่ยงน้อยสุดทีคับ

จับมา 4900 ถ้วน จาก J.I.B dealer ของราคาขึ้น 200-300 คับขอบอก
    เรานึกว่าหลังปีใหม่จาถูก พนักงานบอกว่าอีกประมาณ 2 อาทิตย์แรมก็ขึ้นคับพี่น้องงงงงงงง
    ******************พี่ๆช่วยแนะนำวิธี Flash bios วิธีที่เสี่ยงน้อยที่สุดทีคับ

ปล. เอามันมาใส่กับ E8600 , EAH 3870 , GSkill 1066 2Ghz*2 , Delux DLP 50A
    วันหลังจาเอาผล benchmark มาฝากคับ เพื่อนๆว่า spec นี้พอได้ไหม

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ยินดีด้วย

OverclockZone Member dangersunz's Avatar

เสียดายอะ ไปชื้อร้าน jib มา P5Q ตอนนั้นยังไม่รู้มี pro ร้านเข้าจัดมาให้ - -เสียดาย จัง

OverclockZone Member Friday~13rd's Avatar

Quote Originally Posted by mengchanchai View Post
    ขอบอกก่อนนะครับว่า บทความนี้ผมแปลมาจากคุณ Hiker ในฟอรัมของ aus เขาใช้ mainboard Asus P5B Deluxe/WiFi-AP Rev. 1.03G (BIOS 1226) และได้เขียนเป็นบทความไว้ และดูแล้วน่าสนใจก็เลยแปลมาให้อ่านกัน เพื่อนๆ ที่ไม่ได้ใช้ เมนบอร์ดรุ่น/ยี่ห้อนี้ ก็น่าจะศึกษาเป็นแนวทางไว้เพราะผมคิดว่านะจะประยุกต์ใช้กับ เมนบอร์ดของท่านได้ ไม่มากก็น้อย
    บทความที่เขาเขียนไว้ ผมได้แปลตามนี้
    การ Update BIOS เป็นงานที่เสี่ยง!!
    ท่านต้องเตรียมการให้ดี เพื่อกันความผิดพลาดที่อาจจะเกิดขึ้น และขอแนะนำว่าไม่ควรใช้ ASUS UPDATE ในการ update BIOS
    ดีที่สุดควรใช้ EZ Flash 2 รองลงมาคือ AFUDOS(เฮ้อ อันนี้ผมใช้เป็นประจำเลย ดันเป็นตัวสำรองซะแล้ว)

EZ Flash 2 นั้นจะเป็น function ให้เลือกใน bios ทำให้เกิดความปลอดภัยในการใช้งาน เพราะ เป็นระบบที่ทำงานอิสระ ไม่เกี่ยวข้องกับ ระบบปฎิบัติการใด/โปรแกรม ใด ๆ ทั้งสิ้น ควรทราบว่า พวกระบบปฎิบัติการ(Operating System),โปรแกรม,ระบบ internet,firewall,antivirus และอื่นๆ ล้วนมีความเสี่ยงต่อการ update bios ทั้งสิ้น
    สำหรับผู้ที่ประกอบคอมพ์ใหม่ ท่านสามารถ update bios ได้ทันทีก่อนลง windows ซึ่งน่าจะเป็นผลดีคือ อาจจะทำให้ update bios ได้ง่ายและปลอดภัยกว่าซะอีก
    หมายเหตุ สิ่งที่จะกล่าวถึงต่อไปนี้ ท่านสามารถประยุกต์ใช้กับ การ update bios โดยวิธีอื่นๆ ได้(เช่น ASUS Update and AFUDOS)!
    สำหรับท่านที่ทำการ overclock ไว้ ต้องทำการset bios กลับมาที่ default ก่อนที่จะทำการ update bios
    การเตรียมการ(Preparation
    1. ทำการบันทึกค่าที่ท่านเคยเซ็ต และต้องการจะเซ็ต BIOS กลับหลังจากทำการ update bios แล้ว
    2. Download the BIOS file ...โดยปกติจะเป็น zip file
    3. ทำการ Unzip the BIOS file ไปยัง
    USB Flash Disk.......อันนี้ต้องเป็นระบบ FAT/FAT32 นะครับ
    Floppy Disk............อันนี้ผมว่าท่าทางจะเก็บอยากแฮะ เพราะหลังๆ มานี่ file ของ bios มีความจุถึง 2 MBเลย
    CD-ROM
    ก็เลือกเอาว่าอยากจะเก็บไว้ที่ไหน และถ้า ชื่อไฟล์ของไบออส เป็น P5B-ASUS-Deluxe-1101.ROM ท่านควรจะเปลี่ยนชื่อใหม่ซะ เพราะระบบไฟล์อนุญาติให้ตั้งชื่อได้ไม่เกิน 8 ตัวอักษร เช่น เปลี่ยนเป็น P5BD1101.ROM ซึ่งถ้าท่านไม่ยอมเปลี่ยนชื่อ ตอนเซ็ตไบออส ท่านจะพบไฟล์ P5B-AS~1.ROM ได้นะครับ

ขั้นตอนการ Updade BIOS
    1. เปิดคอมพ์
    2. กด tap <Del> ช่วงที่กำลัง POST เพื่อเข้า BIOS Setup.
    3. ทำการ Load BIOS Defaults (press <F5>).
    4. เสียบ USB Flash Disk
    5. ทำการกด Save and Exit <F10> เครื่องจะ restart
    สรุป มาถึงตอนนี้ แค่เป็นการ load bios ตัวเก่า แต่เป็นค่าติดตั้งเริ่มต้นเท่านั้นนะครับ ยังไม่ได้ update bios....คนเขียนนี่ละเอียดรอบคอบดีมาก...ขั้นตอนต่อไปจะเป็นการ updat bios
    6. ทำการกด <Del> เพื่อเข้า BIOS Setup
    7. เลือก ASUS EZ Flash 2
    8. เลือก BIOS file (ตามตัวอย่างนี้คือ P5BD1101.ROM ตัวที่เราต้องการ update นั่นแหละครับ ) จากนั้น กดปุ่ม <Enter> เพื่อทำการ flash bios โดยมีขั้นตอนหลักๆ (คอมพ์ทำเองนะครับ เราไม่ต้องทำอะไร..แค่นั่งดูกับหายใจเท่านั้น)คือ
    - ทำการตรวจเช็คไฟล์ที่จะ update
    - Erasing
    - Flashing (writing)
    - Verification
    restart when the update is ready.
    โปรดระวัง !! ทางที่ดีท่านควรมี ups ไว้สำรองกรณีไฟดับ เพราะขั้นตอนนี้สำคัญมาก....
    ถึงตอนนี้ คอมพ์ของท่านได้ทำการ update bios เรียบร้อยแล้วละครับ
    9. ถอด USB Flash Disk ควรทำทุกครั้ง ในช่วงก่อน start comp หรือ ระหว่าง restart.
    10. Load BIOS Defaults <F5> again.
    11.ทำการแก้ไขค่าที่ท่านต้องการตามที่ได้บันทึกไว้
    12. Save and Exit <F10> (automatic restart).
    13.Press <Del> to enter BIOS Setup จุดประสงค์เพื่อตรวจสอบครั้งสุดท้ายว่าค่าต่างๆที่ท่านเซ็ตไว้ครั้งก่อน มีการผิดพลาดหรืออาจจะอยากแก้ไขเพิ่มเติมหรือไม่
    สำหรับคอมพ์ใหม่ที่ประกอบเอง เมื่อทำการ update bios เสร็จแล้ว ควรrun Memtest86+ (v1.70 or later) เป็นเวลา 2-3 ชมใเพื่อตรวจสอบดูว่ามี error หรือไม่
    จากนั้นจึงค่อยทำการลง windows
    หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ บ้างนะครับ

ท่าน mengchanchai เคยเอามาแปะให้ดู...

ง่าย+ปลอดภัย ครับวิธีนี้ ^_^

ปล. ถ้าจะให้ดีก่อน Flash BIOS ควรมีเครื่องสำรองไฟ [UPS] ทำงานร่วมกันด้วยครับ

.

OverclockZone Member joke69's Avatar
    เมืองทอง แยกสวนสมเด็จ

ผมใช้ asus update ในวินก้อ ok นะครับง่ายดีไม่มีปัญหา

OverclockZone Member naynim's Avatar

Quote Originally Posted by joke69 View Post
    ผมใช้ asus update ในวินก้อ ok นะครับง่ายดีไม่มีปัญหา
    ของผมก้อใช้เหมือนกันครับ แต่ก่อนอัพต้องดูก่อนด้วยนะครับเพราะแต่ละ version จะมีรายละเอียด
    แจ้งอยู่ ของผมตอนนี้อัพตัวก่อนล่าสุดอะครับ เห็นตัวล่าสุดมานบอกสเปคแรมที่ 800 ที่เครื่องใส่ 1066
    อยู่กลัวมานจะวิ่งไม่เต็มเลยไม่กล้าอัพตัวใหม่

OverclockZone Member

ขอบคุงมากคับเพื่อนๆทุกคน ผมใช้ asus update ไปแล้วจ้า ไหลลื่นก่าเดิมเยอะคับพี่น้อง

Bookmarks

Bookmarks