Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU temperature เกิน 100 องศา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ระวังEverestวางยานะครับ cpuขึ้น100องศาแบบนี้เลยครับ พอเอาอออกอุณหภูมิเหลือพอๆกับcore

Comment

Originally posted by Dej_SAVAGE View Post
      ระวังEverestวางยานะครับ cpuขึ้น100องศาแบบนี้เลยครับ พอเอาอออกอุณหภูมิเหลือพอๆกับcore

มีอย่างนี้ด้วยหรอเนี้ย ผมก็ว่ามันแปลกๆของผมวัดไฟ12v มันบอกของผมวิ่ง4.5v ผมก็กลัวๆอยู่ว่าpsuมีปัญหาอะไรป่าว ว่าจะลองหาโปรแกรมอื่นมาเทสอีกรอบ เด๋วรอกลับบ้านก่อน

Comment

ผมก้อมีปัญหาเหมือนกันกะ 212 ขึ้นไปไม่หยุด กะซิงค์แถมยังแค่ 40 เอง จับเพลทมันร้อนมาก แต่ท่อกลับไม่ร้อนไม่เข้าใจ

Comment

ผมเคยมีปัญหาแนวๆ นี้เหมือนกันนะครับ

Motherboard Monitor, Speedfan อ่านอุณหภูมิและไฟเพี้ยน ที่อ่านตรงกะ BIOS จะเป็น Everest Ultimate (ต้อง Ultimate ด้วยนะ ถ้าเป็น free, home จะอ่านเพี้ยน)

หรือถ้าใช้ CPU Intel ให้ใช้ TAT (Thermal Analysis Tool มั้ง) น่าจะตรงที่สุดแล้วเพราะเป็นโปรแกรมของ Intel เอง

Comment

ของผมตัวนี้เครื่องเก่า ๆๆ อ่ะครับ ซิ๊งเดิม ๆ (พัดลมดังมากกกกกกกกกกกกกกก)พัดลมวิ่งอยู่สี่พันกว่ารอบ ทะลุ 101 องศา -*-

จะว่าไปแล้ว CPU ที่มีอุณหภูมิร้อนมากขนาดนี้ จะทำให้ซีพียูพังหรือทำงานช้าลงกว่าเดิม(หมายถึงประสิทธิภาพลดลง)บ้างมั๊ยครับ ถ้าต้องเปิดใช้งานเป็นเวลานาน ๆ ในอุณหภูมิสูงแบบนี้
            Attached Files
            Last edited by stepmixer; 14 Jan 2009, 18:06:00.

Comment

เอ๋อเหรอ ครับ น่ากลัวจิง

Comment

มีงิด้วยหรอ ถ้าเป็นบอร์ด Asus มีปัญหาก้อไม่แปลกหรอกเนาะว่ามั้ยอิๆ

Comment

ผมก็อาการเดียวกับของท่านเลยครับ
                  อยู่ดีๆก้อแสดงอุณหภูมิ CPU 109 องศา
                  ลองเปิดโปรแกรมที่วัดอุณหภูมิได้ ก็ขึ้นร้อยกว่า ทุกโปรแกรมเลย
                  พอ restart อุณหภูมิ CPU กลับมาปกติที่ 38 องศา

cpu pentium D 2.8 Ghz OC 4.0 Ghz + CM V8
                  MB P5Q Deluxe

คิดว่าน่าจะเป็นที่ MB มันเพี้ยน

Comment

ลองใช้ realtemp ดูครับ

ผมใช้ HWH monitor , Speedfan , Everest , Coretemp ค่าก็ไม่ตรงกับ BIOS

Comment

Working...
                    X