overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: รบกวนหน่อยคับ กรณี คอม เปิด แล้วไม่มีไรเกิดขึ้นเลยอะไรเสียคับ

ผู้มาเยือนจ้า
    Guest

Default รบกวนหน่อยคับ กรณี คอม เปิด แล้วไม่มีไรเกิดขึ้นเลยอะไรเสียคับ

คือ ตอนแรก ก่อนเดี้ยงสนิท อาการแรกเลย เปิดติด บูทได้ปกติ พอเล่นสักพัก ร้อง ตี้ดยาวๆ ค้าง รีต้าด สักพัก เป็นหลายๆ รอบ เริ่ม บูทแล้วไปถึงหน้า welcome สักพัก ได้แค่ หน้าที่ เป็นแถบ วิ่งๆ ที่ขึ้นว่า window xp แล้วก็รีต้าด เริ่มใหม่ สักพัก หน้าที่เป็น แถบวิ่ง window xp ก็ไปไม่ถึงล่ะคับ เปิดได้แปปนึง ถึงหน้าที่ให้กดเข้าbiosได้ เลยไปหน้านึงก็รีต้าดตัวเองตลอด.... ผมเลย ปิดพักเครื่อง สักพัก เปิดอีกที คราวนี้ เปิด ติด บ้าง ไม่ติดบ้าง สักพัก ปิดพักอีกแปป คราวนี้เปิดไงก็ไม่ติดอีกเลย เครื่องเพิ่งประกอบมาเองคับ งงว่าอะไรเสีย คิดว่าเหตุผลตอนแรก น่าจะมาจาก ซอฟแวร์ แต่ตอนนี้คิดว่า ฮาร์ดแวร์บางตัวคงไปแล้วอยากทราบว่าอะไรคับ ตอนแรกคิดว่า ฮาร์ดดิส เพราะมันดูเอ๋อๆ เด๋วรีต้าด เด๋ว ค้างร้องดังๆ แล้วรีต้าด ไรแบบนี้ แต่ฮาร์ดดิส พังมันจะเปิดไม่ติดเลยหรอคับ? เหมือนไม่เคยเจออะคับ เหมือนถ้าพังมันจะเปิดติดแต่เข้าวินโดว์ไม่ได้หรือป่าวคับ หรือว่าเป็นไปได้ที่ฮาร์ดดิสพัง งงมากๆ ไม่รู้จะเอาอะไรไปเคลมก่อนดี หรือว่า การ์ดจอคับ หรือว่า Cpu T___T ช่วยทีนะคับ ตอนนี้ มีแต่เสียงพัดลมร้องไปขึ้น ไป dvdrom กระพริบ ยิกๆ แต่ไม่มีภาพไรเลย ฮือๆๆๆๆ ช่วยผมทีนะคับ T___T ขอบคุณมากๆคับ

OverclockZone Member
    อยู่ ต่ำหมูนี้แหละ

อาการข้างต้น
    ลองทำการรีไบออสดูก่อนครับ เครียร์ไบออสนั่นแหละครับ
    แล้วยังไม่ดีอีกครับแนะนำลองซัพพลายวัตต์สูงมาเสียบดูงับ
    ถ้ามะได้อีก สันนิถานว่าบอร์ดของท่านไปแล้วงับ เอาเคลมไปเลยคับ
    ถ้าโชคร้ายสุดๆนะครับซีพียูท่านไปซะแล้วงับ

อันนี้ไม่ค่อยแน่ใจนะงับเกิดจากประสบการ์ณตัวเองงับซื้อมามีอาการตามด้านบนงับ

อันนี้เป็นผลพลอยมาจากซัพพลายของท่านมะดีงับไฟน้อยไปป่าวงับ

Guest

รี ไบออส ยังไงคับพอดี ผมเปิด ไม่ได้เลยคับ เงียบสนิท มีแต่เสียงพัดลม กะไฟกระพริบ ที่ dvd rom T_T ผมว่าไฟไม่พอแน่ๆ คับ ดูหนังอยู่ดีๆ วูบไป x 1600 pro XT แต่ power เดิมๆ ติดเคส acer อะคับ ไฟ 400w เองเพื่อนก็บอกอยู่เหมือนกัน อันดับแรก ผมควรทำยังไงให้มันติดก่อนดีคับ หรือยกไปร้านลูกเดียว เหอๆ แย่จัง

OverclockZone Member mixkyy's Avatar
    รามคำแหง 65 ลาดพร้าว 122

ไฟน่าจะไม่พอนะครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

อาการหนักน่าดู สงสัยโดนของ
    สาเหตุ
    น่าจะเป็นที่ ความร้อน / ไฟ PSU ไม่พอ / แรมเสียบไม่ดีหรือหลสมหรือสกปรก

Guest

ไฟไม่พอจริงๆด้วยจ้า เปิดติดแล้ว เปลี่ยนการ์ดจอเอา ฮือๆๆๆ แต่ผมทำคอม แฮ้ง error และก็รีต้าดไปเกือบ 100 รอบ ไม่รู้ว่าจะมี ผลกระทบ กะ HD ไหมคับ กลัวมากๆ พังอ้ะยาง แต่เพิ่งซื้อมาเองคับ ใช้ยังไม่ถึงเดือน จะมีปัญหาทีหลังกะHd อีกมะคับ จะได้ เอาไปเคลมซะก่อนเลย เป็นการป้องกัน แง่มๆ

Bookmarks

Bookmarks