แย่แล้ว! โน้ตบุ๊คจอแตก ช่วยด้วยครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: แย่แล้ว! โน้ตบุ๊คจอแตก ช่วยด้วยครับ

OverclockZone Member Wiset_Niyom's Avatar

Default แย่แล้ว! โน้ตบุ๊คจอแตก ช่วยด้วยครับ

ที่ใช้อยู่เป็น Presario B1260TU จอ 12 นิ้ว พึ่งซื้อมาตอนตุลาที่ผ่านมานี่เอง ใช้ไปอยู่ ๆ เปิดขึ้นมา เฮ้ย มันแตกข้างในเลย ผลึกเยิ้มเชียว เนื่องจากยังอยู่ใน warranty จึงได้นำไปที่ศุนย์วันนี้ ปรากฏว่า ถ้าจอแตกจะไม่รวมใน warranty (ต้องมี insurance ถึงจะเปลี่ยนพรี) จึงได้เข้าไปสอบถามราคาจากช่าง โอ้มายก้อด "ประมาณ 20000 ครับ" ตายละหวา ซื้อมา 30000 เสียค่าซ่อม 20000 พูดไม่ออกเลย เลยอยากมาถามพี่น้องใน overclockzone ครับว่า ควรจะเอาไปซ่อม(เปลี่ยนจอ)ที่ไหนดีเพราะสู้ราคาของศูนย์ไม่ไหวจริง ๆ รบกวนด้วยนะครับ
    Last edited by Wiset_Niyom; 6 Jan 2009 at 20:01:07. Reason: แก้คำผิดครับ

OverclockZone Member Nuttakit's Avatar

ผมว่าถ้าซ่อมแพงขนาดนั้นซื้อใหม่เถอะคับ (แต่ทำไมซ่อมจอแพงจังคับ)

OverclockZone Member sandy207's Avatar

โอ๊ะ เว็บนี้เปลี่ยนชื่อเป็น notebookspec แล้วเหรอ....

หรือว่าเราเข้าบอร์ดผิด - -"...

/me เดินหน้ามึนออกจาก overclockzone

OverclockZone Member Wiset_Niyom's Avatar

ลองหาข้อมูลมาแล้วครับ เปลียนร้านนอก ราคาประมาณ ห้าพันถึงหกพันบาท แต่ปัญหาอยู่ที่ว่า ความละเอียดของจอ ที่ร้านมี มันไม่ตรงกับ ความละเอียดเดิมอ่ะครับ ของเดิม 1280*800 แต่ร้านจะเปลี่ยนให้ใช้จอ 1024*768 อยากทราบว่า ถ้าเปลี่ยนแล้ว ความละเอียดก็จะเป็น 1280*800 เดิม หรือลดลงเป็น 1024*768 ครับ เพราะภาพที่ได้ต่างกันเยอะเลย

OverclockZone Member naja_return's Avatar

ของพ่อผม ThinkPad R61 หล่นอย่างแรงอ่ะครับ จอไม่แตกแต่ทำตกแล้ว dead เพียบแล้วมีรอยแตกที่ case กับ Hinge หลวม แล้ว Magnesium Alloy Stucture หัก (ทางศูนย์บอกว่าเป็นรายแรกในไทยที่ทำหัก ปกติเค้าไม่หักกัน parts เลยหายาก) เนื่องจากโดนร้าน BigIT หลอกว่ามีประกันอุบัติเหตุแต่จิงๆแล้วไม่มี เลยต้องจ่ายค่าซ่อมเอง ซึ่งทาง 0 เสนอมา 15000 ต้นๆ (รวมค่าแรงแล้ว)
    แต่ผมคิดว่าแพงไปผมเลย สั่งแค่ Magnesium Alloy Structure ส่วน Part จอที่ต้องเปลี่ยนทั้งหมดผมสั่งจาก ebay รวมค่าส่ง 5100 บาท แล้วซ่อมเอง ลดค่าแรงไปอีก 2700 บาท รวมแล้วผมเสียค่าซ่อมไม่ถึง 7300 บาทครับ หุหุ ลองหาดูครับเผื่อ ebay ช่วยได้ครับ

http://www.thaithinkpad.com/forum/re...me!!-r61-(43)/

ลองเอาไปดู เผื่ออยากทำมั่งครับหุหุ ^.^
    Last edited by naja_return; 6 Jan 2009 at 21:21:13.

OverclockZone Member oho2022's Avatar

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=295790 อันเก่าผมเซฟไว้เผื่อฉุกเฉิน ลองถามดูครับว่าเค้ามีรึเปล่า

somchaiwong's Avatar
    เมืองตรัง บางกะปิ ร่มเกล้า

ซ่อมร้านข้างนอกดีกว่าคับเดินๆถามให้ทุก ๆร้าน ดูราคาและความละเอียดของจอและการใส่ใจลูกค้าด้วยคับ

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

เห้อแพงจังเลยครับพี่น้องซื้อเครื่องใหม่มีประกัน สเปกใหม่นังดีกว่าอีกนะเนี่ย 20000 เนี่ย

OverclockZone Member ZAnormal's Avatar

นี่ถ้าอยู่ดีๆมันเป็นเอง แล้วยังต้องมาเสียตังก็เลิกคบไปเลยครับน่าเห็นใจ
    แนะนำหาข้างนอกเอาอ่ะครับศูนย์ราคาโหดเว่อ ซื้อรุ่นถูกๆใหม่ได้เลยนะนั่น
    หาไม่ได้จริงๆก็เอาไว้ต่อ LCD ใช้เป็น Desktop เอาละกันครับ

ในไทยเห็นจะมีแต่ Dell ล่ะครับที่ เคลมจริง เคลมไว ไม่ยึกยักกะลูกค้า
    ของผมมีประกันแบบ CC เคสบุบไปนิดนึงเขายังมาเปลี่ยนให้ถึงบ้านเลย
    8400m เจ้าปัญหาเล่นเกม bluescreen ก็มาเปลี่ยนบอร์ดอาการหายไปแล้ว
    เลือกไม่ผิดจริงๆ

Bookmarks

Bookmarks