Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอฟ้าตามรูปอ่ะค่ะรบกวนด้วยนะคะ TT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอฟ้าตามรูปอ่ะค่ะรบกวนด้วยนะคะ TT

คือ เรา เพิ่งซื้อคอมมาใหม่อ่ะค่ะ จริงๆก็ตาม spec ที่ทางพี่ๆใน บอร์ดจัดspec ให้ไปซื้อนี่แหละ เราไปตจว ช่วงปีใหม่กลับมา เปิดคอมมันมีปัญหา
    จะบูธลงวินโดว์ใหม่มันเป็นรูปแบบนี้ขึ้นมาอ่ะค่ะ ไม่รู้ว่า HDD มีปัญหา หรือเปล่า รบกวนด้วยนะค่ะ ><"
    Attached Files

ลองเช็คการต่อสายต่างๆใหม่ดูครับว่าปรกติมั๊ย

แล้วได้formatหรือยังครับ HDDใหม่ต้องทำการformatก่อนถึงจะใช้ได้ครับ

Comment

เครื่องมองไม่เห็น HDD ครับ
      อาจจะเป็นเพราะว่าสายหลวม ไม่แน่น หรืออาจะเกิดจากแผ่นวินโดว์ที่เอามาลง ยังไม่มี Driver ของ Sata ครับ
      ลองเปลี่ยนแผ่น Windows ดูก็ดีครับ

Comment

น่าจะเป็นเพราะว่า มานไม่เห็น harddisk sata หนะคับ

ต้องหาแผ่นวินโดว์ที่เขาโมเอาไดรเวอร์ sata รวมไว้ด้วยมาลงอ่ะครับ

หรือ ก็อาจจะเป็นพราะ Riad นะครับ

เข้าไปปิด RIAD ในไบออสดูนะคับ

ที่รู้มีแค่นี้ครับ

ถ้านอกเหนือจากนี้ก็ขออภัย มา ณ ที่นี้

Comment

1.เช็กสายว่าหลวมรึเปล่า
          2.เข้าไปเปลี่ยนโหมด HDD เป็น IDE

Comment

ไม่งั้น พาดิชั่นอาจจะหายอ่ะ

เคยเจอมาบ้างอยู่หลายลูก เป็นเฉพาะตอนใหม่ๆ
            sigpic
            -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
            -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
            งดแรงชั่วคราว

Comment

ขั้นแรก ผมว่า ดูในใบออสก่อนเลยครับ ว่าดีเทคเจอ ฮาร์ดดิสมั๊ยครับ ถ้าเจอก็หาแผ่นบูตมาจัดการ พาทิชั่นซะก่อน
              พวก พาทิชั่นเมจิ นะครับ ดูว่าพาทิชั่นยังอยู่ครบมั๊ย แผ่นบูตเดี๊ยวนี้หาง่ายส่วนมากจะบิ้วอินมากับพวกวินโดว์โม หมดแล้ว
              ควิ๊กพีซี ก็มีครับ สู้ๆ ลองไปเรื่อยๆครับ ความรู้ทั้งนั้น พังเคลม เอิ๊กๆ

Comment

ผมคิดว่า
                1.สายไม่เเน่น BIOS เลยมองไม่เห็น
                2.เเผ่นของน้องไม่มีไดรเวอร์ SATA
                ลองหาวินโดว์ประเภทปรับเเต่งมาครับ
                อย่างเช่น Dark edition อะไรพวกนี้จะ work
                Skz ก็ดีนะครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบค่ะ เดี๋ยวนู๋ไปหาแผ่น window ใหม่ๆมาลองก่อน เย็นๆจะมาแจ้งผลให้ทราบค่ะ

"ชัยชนะที่หอมหวาน มักผ่านความทุกข์ยากก่อนเสมอ"

Comment

Working...
                  X