overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: สถานที่ขาย soundcard ในกรุงเทพ

OverclockZone Member newbie66's Avatar

Default สถานที่ขาย soundcard ในกรุงเทพ

อยากทราบว่าในกรุงเทพ พอจะมีที่ไหนบ้างที่มีขาย soundcard เยอะๆหน่อยครับ ที่ไม่ใช่พันทิพย์,zeer,ฟอร์จูน (มีคนบอกผมว่าบ้านหม้อมี แต่ต้องเดินดูหน่อย ยังไม่ได้ลองไปดู แต่คิดว่าน่าจะหายากพอสมควร) ยังไงก็ช่วยแนะนำด้วยครับ
    ฝากอีกเรื่องครับ ตัว Xonar D2X นี่มีที่ไหนขายอีกบ้างครับ พอดีดูที่พันธ์ทิพย์มาแล้ว แต่อยากลองหาที่อื่นอีก เผื่อจะได้ราคาถูกกว่านี้ครับ

OverclockZone Member mballx's Avatar

Nikon F6 + F100 + D50 + 17-35/2.8 + 24-85/2.8-4 + 70-200/2.8 VR + 80-200/2.8
    เพิ่งเห็น ชุดใหญ่เลย มีแววได้เก็บ F3-F4-F5 เต็มยศไว้ทับกระดาษแน่เลย

OverclockZone Member

เหอๆๆๆ
    F3-F4-F5 คงไร้บุญคับ
    ถ้าซื้อมาจริงก็คงตังเหลือมากๆแล้ว
    555
    ผมมี FM กับ fix อีก 3 ตัวไว้ทับแล้วคับ
    หุหุ

ฟัง smooth jazz ด้วยเหรอคับ
    อืมๆ
    แนะนำ web โหลดเพลงแนวนี่หน่อยสิคับ

OverclockZone Member newbie66's Avatar

www.taringa.net
    http://forum.funkysouls.com
    ส่วนตัวผมเน้น smooth jazz guitar เป็นหลัก นอกนั้นก็ smooth jazz เปียโนเด่น แซกเด่น ส่วนเบสเด่น
    ก็ฟังแค่ marcus miller,wayman แค่นั้นครับ

smooth jazz ที่ guitar เด่นที่แนะนำก็ เช่น Lee ritenour,George Benson,Nick Colionne,Larry Carlton,Joyce Cooling ,Peter White,Chuck Leob,Steve Oliver,Russ Freeman..... etc รองลงมาก็จะเป็นพวก piano เด่น เช่น David Benoit,Nate Harasin,Herbie Handcok ยุคหลัง,Brian Culbertson ,Bob James ,Jeff Lorber,Philippe Saisse ,Paul Hardcastle ..... etc และ sax เด่นเช่น Mindi Abair,Candy Dulfer,Richard Elliot,Euge Groove,Steve Cole,Everette Harp,Kirk Whalum,Pamela Williams,Jeff Kashiwa,Michael Lington,Eric Marienthal,Grover Washington, Jr. ..... etc สุดท้ายก็เป็นพวกเบสเด่นนิดหน่อยครับเช่น Marcus Miller,Wayman Tisdale,John Patitucci
    ส่วน Smooth Jazz ที่เป็นวงก็ฟังบ้างเช่น Fourplay,Spyro Gyra,Earth, Wind & Fire ,Four80East ,3rd Force ,Shakatak (วงโปรด),Urban Knights ,Rippingtons พวกนี้ครับ
    แนะนำคร่าวๆก่อนแล้วกันครับ เพราะมีวงsmooth ดีๆอีกพอสมควร

ถ้าฟังแนวนี้ผมแนะนำ sound onkyo หรือ dac nakamichi ผมใช้อยู่ก็โอคับ

อันนี้คือปัญหาครับ เพราะผมฟัง metal เป็นหลัก แจ๊สรองลงมา เลยอาจจะต้องยึด metal ไว้ก่อน เพราะจริงๆลองฟังพวก jazz แล้วมันก็ถือว่าดีใช้ได้ครับไม่ค่อยมีปัญหา ส่วนแจ๊สก็ฟังพวก bebop เช่น miles davis ด้วยคือบางเพลงอาจจะไม่ได้นุ่มมาก เพราะส่วนตัวชอบ jazz สไตล์ติด funk และมี improvise ที่ลื่นไหลและดุดัน ที่มีปัญหาก็คงพวกเพลงหนักๆ เพราะบางเพลงเสียงกระเดื่องเสียงกีตาร์ยังไม่เคลียร์นักและยังไม่พุ่งเท่าที่ควร (หรือมันอัดกันจนฟังไม่รู้เรื่องมากกว่า - u -)

OverclockZone Member leahlover's Avatar

เมื่อก่อนงานเยอะฟัง jazz ไม่ได้เดี๋ยวง่วง นอนวันนึง 3 ชั่วโมงก็เยอะแล้ว
    ช่วงนี้ นอนเยอะเลย งัด jazz กะพวก bossa มาฟัง บ่อยมากเลยผม

ผมฟัง แซค กะ piano ไม่ได้ ง่วงมาก ชอบ line เบส กะ กลอง สวยๆ

จากร้านขาย sound มาเป็นแนวเพลงซะละ
    เหอๆๆๆ

จริงๆ smooth แบบแซ๊กและเปียโที่ผมแนะนำ เค้าจะเล่นจังหวะสนุกนะครับ ไสตล์ jazz funk รับรองว่าไม่ง่วงแน่ ลืมพูดถึงแจ๊สญี่ปุ่นเลย ผมก็ไม่ค่อยได้ฟังมากนัก หลักๆก็คงเป็น T-Square,Caseopia,Prism พวกนี้
    ทำให้นึกถึงการ์ตูนสมัยเก่าบางเรื่องที่นำไปเป็นเพลงประกอบ แต่แจีสสายนี้ฟังแล้วจะรู้เลยเพราะค่อนข้างมีเอกลักษณ์ (วันนี้ไปร้านขายของญี่ปุ่น ทุกอย่าง 60 บาทมา ได้ยินเค้าเปิดเพลง สำเนียง fusion jazz เลยขอซื้อ ปรากฎ ของหมด อดเลย) ถ้าอยากฟังแจ๊สไม่ง่วง และเน้นสมัยใหม่หน่อย ผมแนะนำ John McLaughlin
    ได้ครบทุกอารมณ์(แต่อาจจะฟังยากหน่อย ถ้าเป็นยุคแรกที่เน้นสไตล์กึ่ง bebop)

jazz at the pawnshop ผมก็ชอบ อันนี้คือแนวไหนอ่ะคับ
    Sean Jones
    Mccot Tyner
    พวกนี้อ่ะคับ

jazz at the pawnshop อันนี้ไม่เคยฟังครับ Sean Jones นี่แค่ฟังผ่านๆเองครับ รุ้สึกจะออกแนว jazz soul ส่วน Mccot Tyner เป็น post bop จริงๆพวกศิลปินดังกล่าวไม่ได้ฟังเยอะมาก จะฟังเยอะที่สุดคงเป็นสมูธ รองลงมาก็ fuison บางวงโดยเน้นกีตาร์เป็นหลัก ถ้าจะถามผมว่าวงไหนเป็นสมูธ ผมคงให้คำจำกัดความยากเหมือนกัน ต้องฟังบ่อยๆแล้วมันจะพอรู้ว่าอันไหนสมูธ เพราะบางวงเช่น lee ritenour,spyro gyra ถามว่าฟังแล้วรุ็สึกสมูธไหม มันก็ไม่ใช่ แสดงว่าคำจำกัดความของสมูธ มันก็ไม่จำเป็นต้องเล่นเพลงที่นุ่มนวลเสมอไป แต่มันอาจจะมาจากวงเริ่มแรกที่เรียกตัวเองว่าสมูธแล้วมีวงยุคหลังดำเนินรอยตามก็เป็นได้

OverclockZone Member leahlover's Avatar

ขอบคุณมากที่แนะนำครับ ไม่ได้ให้อะไรที่คุณ newbie66 ถามมาเลย 55555

ที่พิมมาไม่ค่อยรุ้เรื่องเท่าไรหรอกครับ ยังฟัง jazz แบบ บางๆ ผิวๆอยู่เลยผม

เพิ่งมาฟังได้ไม่นาน เบื่อๆแนวเดิมๆที่ฟังเลย เปลี่ยนดูบ้างครับ

ถ้าถามชอบอันไหน ผมชอบ bossanova มากว่า ชอบเสียงร้องของผู้หญิง มัน หวานๆดี ฟังแล้วอารมณ์ดี
    แต่ถ้าเบื่อๆก็ฟังเพลงบรรเลง

ช่วงนี้ฟัง Depapepe บ่อยหน่อยครับ

depapepe ผมก็อยากได้แบบชัดๆ
    หุหุ
    มีท่านใดช่วยอนุเคราะห์ทีครับ

หาฟังหาซื้อได้แถวไหนครับjazzเนี่ย ห้างแถวรังสิตไปกวาดมาหมดแล้ว

-depapepe ก็ rapid เลยครับ วงนี้รู้สึกจะมีอยู่ 7 อัลบั้ม ต้องไปหาดูก่อน ไม่ค่อยได้ฟัง
    -พวก B2s (เซนทรัล ฟิวเจอร์พาร์ค) พารากอน หรือตามสถานีรถไฟฟ้า BTS บางสถานี(ลืมชื่อค่าย แต่มีเวปของเค้า ส่วนมากจะเป็นของ hitmanjazz) ร้าน BKP แถวคลองถม จตุจักร etc.

รู้จักแผ่นนี้ป่ะคับ
    the music of antonio carlos jobim
    ร้องใหม่โดย lisa ono
    แผ่นในดวงในผมเลย
    สำหรับแนว bossa
    รูป รูป

ยังไม่เคยฟังครับ ส่วนมาก bossa ไม่ค่อยได้ฟังมาก และถ้าฟัง ส่วนใหญ่เป็นบรรเลงครับ น้อยมากที่จะฟังเพลงร้อง

ปล. หาคนฟัง metal พอมีบ้างไหมครับ อยากคุยด้วย ยิ่งถ้าเล่น soundcard เข้าทางผมเลย จะได้สอบถามว่าใช้ตัวไหนดี - v -

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks