overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 42

Thread: สอบถามเรื่อง Samsung T220 และจอ LCD ทั่วไปหน่อยครับ พอดีผมสงสัยมากๆๆๆๆ

OverclockZone Member

Default สอบถามเรื่อง Samsung T220 และจอ LCD ทั่วไปหน่อยครับ พอดีผมสงสัยมากๆๆๆๆ

พอดีผมเพิ่งซื้อจอ T220 มา แล้วเกิดความสงสัยนิดหน่อยครับ

ส่วนตัวไม่เคยใช้ LCD Monitor มาก่อน ที่บ้านก็ดันใช้จอ Plasma ก็เลยงงเล็กน้อยตอนที่เห็นตัว T220 โดยเฉพาะเวลาช่วงที่ Blackground เป็นภาพมืดๆน่ะครับ

คือ ผมไม่รู้ว่าตัวอื่นเป็นหรือเปล่า แต่จอผมเวลาที่ฉากมันมืดๆ หรือมีการตัดขอบบนล่างให้มันดำๆ เวลาดูหนัง DVD... มันจะเห็นแสงส่องมาจากบนและล่างจอ ยิ่งเวลาเปิดเครื่องใหม่ๆแล้วยังเช็ค system อยู่ พื้นมันจะดำๆทั้งจอ ก็จะเห็นแสงพวกนี้ชัดเจนมากครับ

ผมจำได้ว่า จอ LCD ที่เคยเห็น มันไม่มีแสงน่ารำคาญพวกนี้น่ะครับ ถ้าภาพสีมาเต็มๆก็ไม่มีอะไร แต่พอเป็นฉากดำๆเท่านั้นแหละ แสงพวกนี้ส่องออกมาทันที อย่างกะคนเอาไฟฉายมาแปะไว้งั้นแหละครับ

ไม่ทราบว่าเป็นบ้างหรือเปล่าครับ

ภาพตัวอย่างนะครับ... ไฟดวงกลมๆไม่เกี่ยวนะ

ซูมกันชัดๆ ถึงขอบ

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

ถ้าจำไม่ผิด เค้าเรียกว่าแสง back-light รั่วหรือจอรั่วครับ แล้วตอนซื้อเค้าไม่เทส dead-bright ให้ดูเหรอครับ ผมว่าน่าจะเห็นตั้งแต่ตอนนั้นนะ ผมเคยเห็นตัวที่เปิดโชว์ก็เป็นครับ แต่ไม่ชัดเท่ากับของท่าน เห็นแล้วก็หนีเลยครับสำหรับรุ่นนี้ แต่ทำไมไม่รู้เห็นเชียร์กันจัง คงเพราะกรอบมันสวยดูดีมั้ง คิดว่างานคงเข้าแล้วอ่ะครับ ส่งเครมด่วนเลย
    Last edited by slate; 8 Jan 2009 at 02:16:14.

OverclockZone Member ooioo's Avatar

ซื้อ มาเท่าไร ครับ

OverclockZone Member Macro's Avatar

ปรึกษาประกัน และร้านที่ท่านซื้อมาด่วน

OverclockZone Member TRIPPLE-X's Avatar
    บางพลีใหญ่-สมุทรปราการ

ไม่ชอบรูปทรงรุ่นนี้อ่ะ มันดูโค้งๆมนๆยังไงไม่รู้

OverclockZone Member GOD-HAND's Avatar

เหมือนตู้ปลาเลย ฮา ฮา มีไฟส่อง

OverclockZone Member DigiGonzo's Avatar

รุ่นนี้สวยดี แต่ใช้งานจริงผมว่าน่าจะรำคาญ ขอบหน้าดูนะครับ แบบว่าซื้อมาดูภาพ อ่ะไม่ได้ซื้อมาดูขอบ เลย ไปมองตัวอื่นแทน ลองถามคนในบอร์ดนี้ซิครับ น่าจะมีคนซื้อรุ่นนี้เยอะ

ผมซื้อมา 7120 บาทครับ เซ็งเลยแบบนี้

ถ้าเคลมศูนย์ Samsung เค้าจะรับไม่ครับ เพราะร้านที่ผมซื้อผมเคยถามก่อนจะซื้อแล้วว่า ถ้าเกิดจอมีปัญหาภายใน 7 วัน สามารถเอามาเปลี่ยนได้หรือเปล่า ทางร้านก็พูดยืนยันอย่างเชื่อมั่นว่า

" ออกจากร้านแล้ว ไม่รับเปลี่ยนทุกกรณี" -_-'a

ตอนแรกว่าจะไม่เอา แต่เดินทั่วห้างก็ไม่เจอร้านอื่นมีรุ่นนี้ขาย เซ็งเลยผม

OverclockZone Member amcrew's Avatar

ปกติครับ ผมก็เป็น
    ซื้อมา 2 ตัวก็มีแสงลอดทั้ง 2 ตัว

T2200HD ครับ

ตามหลักแล้วมันต้องประกันไม่ใช่หรอ 7 วันอะครับ

(อันนี้ ไม่แน่ใจนะครับ แต่มันอยู่ที่จรรยาบรรณครับ)
    ผมเห็นโลตัสที่ขาย 32 นิ้วไรนั้น มีคนเอาไปทุบหน้าห้างก็มี เพราะไม่ยอมเปลี่ยนให้หรือไรก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน

ปล.ไม่ได้พาดพิงถึงใครนะครับ คนที่ได้จอดีก็โชคดีไป

OverclockZone Member จอมยุทธ's Avatar
    ซ.วัดศรีวารีน้อย-ลาดกระบัง-สุวรรณภู

555..งานเข้า

ไมเชียร์กันจัง รุ่นนี้ แพงกว่าพวกอีกต่างหาก..

OverclockZone Member anatao's Avatar
    เตาปูน บางซื่อ วงศ์สว่าง

ของผม 2232gw กับ 2233gw ก็เป็นแฮะแต่เฉยๆ ทำงานมองไม่เห็น ดูหนังมีบ้างแต่ดูที่เตียงก็เลยไม่เห็น ดูที่เตียงนี่อย่าคิดลึกนะครับ

OverclockZone Member arito's Avatar

benq t2200hd ผมไม่เป็นแหะ

OverclockZone Member shady's Avatar

อาการที่ว่าเรียกBack Bleedครับ เหอๆ samsung ช่วงลดราคาก็แบบนี้แหละครับ สงสัยเหมือนกัน แล้วT220 สมัยหลักหมื่นกว่าๆเนี่ย จะสู้226BW S Panel ได้ไหม?

ผมเองใช้226BW S panel สมัยออกมาใหม่ๆ 13500- (ได้มา13300- ฟอจูน) ชั่วโมงใช้งานตอนนี้28xx ชั่วโมงกดดูinfo ได้ ล๊อตแรกๆ ยังไม่ล๊อต เพื่อไว้เชคpanel ว่าของเจ้าใดผลิต อาการแบบนี้ไม่มีครับ แต่เห็นพวก A C บ่นๆเป็นกัน ยังไม่รู้เหมือนกัน T220 ของเพื่อนผมเป็นหรือปล่าว เห็นว่าสอยมา11500- หลังจากนั้นสองอาทิตย์ ราคาตกฮวบ เหอๆ

อ่อ เห็นเขาว่าใช้ซอฟแวร์ calibrate เอาช่วยได้ ผมเซพไว้อ่านที่บ้านจากบอร์ดนี้แหละ นานแล้ว ตอนนี้อยู่ร้านเน็ต ลองหาๆดูครับน่าจะมี
    Last edited by shady; 8 Jan 2009 at 18:14:04.

OverclockZone Member shady's Avatar

อ่ะ หามาเพิ่มเติม เปรียบเทียบ S panel กับ A C ไม่ตรงรุ่นแต่คาดว่าพอจะเข้าใจนะครับ Step หลอกเทพ ของsamsung เหอๆๆๆๆ

http://archive.unlimitpc.com/modules...howpage&pid=54

http://www.behardware.com/articles/6...e-verdict.html

OverclockZone Member sunserus's Avatar

Panel แบบ TN เป็นแบบนี้ทุกตัวคับ ฟันธง

R U Shure ? เป็นหน่ะเป็น แต่น้อยหรือมากนั่นแหละประเด็น เท่าที่เห็นในรูปนี่ผมว่าอาการหนักเลยนะ ลองทำตามในลิ้งที่ผมแนบไปดูครับ เผื่อจะดีขึ้น แต่จอผมไม่เป็นอย่างนั้นเลยนะ ไว้พี่ชายเอากล้องกลับมาแล้วจะถ่ายมาให้ชม

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

ซัมซุงหลายๆรุ่นที่ขายในปัจจุบันนี้ ไม่อยากจะพูดเลย เห้อ.....

บุญที่สะสมมากับ 740N 740B หมดเกลี้ยงไปแล้วล่ะ

Quote Originally Posted by sunserus View Post
    Panel แบบ TN เป็นแบบนี้ทุกตัวคับ ฟันธง
    ไม่จริงครับ ไม่เชื่อมาบ้านผมเลย

OverclockZone Member DigiGonzo's Avatar

จะจะเล่น Asus ครับ แต่ใครรู้บ้างว่า รุ่น VW222U กับ VW222S มันต่างกันยังไงของ ยี่ห้อ Asus นะ

OverclockZone Member amcrew's Avatar

คนที่บอกไม่เป็นนี่ ต้องปิดไฟแล้วทำให้หน้าจอมืดๆ ถึงจะเห็นนะ ถ้าใช้ทั่วไปก็มองไม่เห็นหรอก

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks