overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: สเปคที่จะใช้งานได้อีก 4 ปี กับการใช้งานที่ใกล้เคียงความต้องการของคนทั่วไป

OverclockZone Member

Default สเปคที่จะใช้งานได้อีก 4 ปี กับการใช้งานที่ใกล้เคียงความต้องการของคนทั่วไป

ผมต้องการใช้งานไปอีก 3-4 ปีข้างหน้า โดยไม่เปลี่ยนคอม กับการใช้งานแบบว่า

- แทบไม่ปิดคอม ดูดบิททั้งวันทั้งคืน
    - ใช้งานหลายโปรแกรมพร้อมๆกัน หนักบ้าง ไม่หนักบ้าง สลับไปๆมาๆ

- ระหว่างนั้น ก็ เปิด firefox ร่วม 20-30 หน้าไปด้วย
    (athlon3000+1G+6600gt ของเดิม ทำแค่นี้ ก้อหน่วง+ช้ามากละครับ)

- เล่นเกมใหม่ๆ ในระหว่าง 3-4ปี นั้นได้ ลื่นๆ โดยปรับกลางๆ - ต่ำ

ถามว่า
    1. ตัวไหนดีครับ e5200 e7300 e8400 (ผมใช้กับ ga-g31m ลากเอา * งบแค่นี้)

2. การ์ดจอ hd3850 รองรับสัก3- 4 ปีข้างหน้าไม๊ครับ หรือ 3870 ไปเลย (งบแค่ 2 ตัวนี้)

3. 480 w enermax ของเดิม หมดประกันแล้ว (เคลมมารอบนึง-พัดลมเสีย)
    ใช้กับ hdd 2-3 ตัว +3870 + dvdrw ไหวไม๊

4. หรือซื้อใหม่เป็น raidmax 530 W ดี ไฟพอใช่ปะครับ

ปล. ขอบคุณทุกท่านมากครับ
    Last edited by janejanes; 8 Jan 2009 at 01:54:53.

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

1 = ไปเล่นพวกสี่หัวดีกว่าครับ Q-6600 ก็ได้......... 2 = มันพอเล่นได้อยู่แล้วครับ แต่ถ้าท่านชอบเล่นเกมส์ ถามว่าพอ 4870 ตกรุ่นราคาลงมาอยู่ที่ 3200 ท่านจะอยากเปลี่ยนไหม............. 3 = สบายๆครับ........... 4 = enermax ดีกว่าหลายขุมครับ

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

ลองคาดการเอาไว้ซักไม่เกิน 3 ปีเต็มที่ดีกว่าไหมครับ ( ลดเวลาลงมาซัก 1 ปี )
    ผมว่า 4 ปีมันนานไปหน่อย ของที่ใช้อาจจะตกรุ่นหมดแล้วก็ได้

ตามเค้าบอกกันอีกแล้วครับ >.< : ซื้อคอมอย่าไปเผื่ออนาคตมากนัก เพราะเราซื้อวันนี้ พรุ่งนี้มันก็มีรุ่นใหม่กว่าดีกว่าถูกกว่าออกมาขายแล้ว

ป.ล. เคยคิดไหมครับ ว่า เราโดนหลอกให้วิ่งตามเทคโนโลยี ทั้งๆที่ของเก่าที่เราใช้อยู่ก็ยังใช้งานได้ดี ( เป็นความเห็นส่วนตัวจ้า )

OverclockZone Member anatao's Avatar
    เตาปูน บางซื่อ วงศ์สว่าง

ซื้อแล้วอย่าไปพันทิพกับอย่าเข้าเว็บนี้ครับ จะใช้ได้จนกว่ามันจะพัง

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

ผมแนะนำ ให้ซื้อ คิดว่าเล่นแค่ 2-3 ปีงับ จะเสียตังน้อยกว่า แล้วเก็บตังใหม่ได้เร็วกว่างับ ไม่ต้องใช้ของแรงมาก ก็ได้งับ กะเอาตามงบประมาณท่าน ที่คิดว่า ซื้อแล้ว อีก 2-3 ปีท่านจะเก็บตังให้ได้เท่าที่เสียไปตอนนี้ได้ใหม่แบบ สบายๆ นั้นละงับ
    1. CPU ถ้าแค่เล่นเกมผมไม่แนะนำ พวก 4 หัวนะ... เอา 2 หัวพอแต่น่าจะเอาพวก e7+ ถ้าอยากเล่นลื่นมันทุกเกมอะ
    2. ขออภัยผมพวก ฝ่ายเขียว แหะๆ
    3. เป็นผมเลือก enermax นะ

OverclockZone Member heroin's Avatar

เปิด firefox ร่วม 20-30 เยอะจัง เปิดไรน้อออ

OverclockZone Member KingYojimbo's Avatar

Q6600
    HD4850
    PSU 500 w ไรก็ได้ขอให้วัตต์แท้เถอะ

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

Quote Originally Posted by heroin View Post
    เปิด firefox ร่วม 20-30 เยอะจัง เปิดไรน้อออ
    สงสัยกำลังเช็ค SS แน่เลย อิอิ

Bookmarks

Bookmarks