overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: bookmark ของ Firefox มันเก็บอยู่ตรงไหนครับเนี่ย

OverclockZone Member

Default bookmark ของ Firefox มันเก็บอยู่ตรงไหนครับเนี่ย

คือจะฟอร์แมตเครื่อง ไม่อยากจะมานั่งแอ็ดใหม่อีกรอบอ่ะครับ

หมาไฟมันเก็บไว้ตรงไหนอ่ะครับ บอกทางไปด้วยเด้อ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member tineny's Avatar

ฺBookmarks >> Organize Bookmarks >> Import And Backup >> Export HTML >> เลือกที่เก็บ ตั้งชื่อ จบข่าว

จะได้ไฟล์มา 1 ไฟล์ หลังจากนั้นถ้าจะเอามาใส่ใหม่ หลังจากฟอร์แมทเครื่อง ก็ทำเหมือนเดิม แต่เลือกเป็น Import HTML แล้วไปเลือกที่ไฟล์ที่เรา Backup ไว้

จบ สบายใจ ง่ายๆ ลองเล่นอย่างอื่นดูด้วยนะครับ

ปล.อ้างอิงจาก Firefox 3.0.5
    Last edited by tineny; 8 Jan 2009 at 05:59:59.

OverclockZone Member

สาธุค้าบ

OverclockZone Member bunditbaker's Avatar

ถ้าอย่างอื่น เช่น add on และการตั้งค่าอื่นๆทำไงครับ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member tineny's Avatar

Quote Originally Posted by bunditbaker View Post
    ถ้าอย่างอื่น เช่น add on และการตั้งค่าอื่นๆทำไงครับ
    ขอบคุณครับ
    http://mozbackup.jasnapaka.com/download.php

โหลดนี่มาติดตั้งครับ แล้วท่านจะแบคอัพได้อย่างที่ต้องการเลย แม้แต่การตั้งค่าต่างๆก็มาด้วย

วิธีใช้งานก็ง่ายๆครับ ปิด Firefox เปิดโปรแกรม แล้วทำตามขั้นตอนเรื่อยๆ ได้ไฟล์ Backup มา 1 ไฟล์ เก็บไว้

วิธี Restore ก็เหมือนเดิม ติดตั้งโปรแกรม เปิดโปรแกรม เลือก Restore เลือกไฟล์ ที่แบคอัพไว้ จบ

ปล. อันนี้ผมก็เพิ่งจะลองทำดู แต่รับรองได้ว่าได้ผล เทสแล้ว ของเขาดีจริงๆครับ
    ไฟล์แนบเอกสาร ไฟล์แนบเอกสาร

ใช้หมาไฟฉบับกระเป๋า....สิครับ ไม่ต้องวุ่นวายแบ็คอัพ พกใส่ทรัมไดร์ฟ

Quote Originally Posted by boyd_747 View Post
    ใช้หมาไฟฉบับกระเป๋า....สิครับ ไม่ต้องวุ่นวายแบ็คอัพ พกใส่ทรัมไดร์ฟ
    มีใช้เหมือนกันครับ เวลาไปเปิดเน็ตที่อื่น จะได้ไม่ต้องทิ้งประวัตการใช้งานไว้ค้างคาให้ตามตัวเจอ

แต่ข้อเสียก็มีนะครับ ที่เจอมาก็ ติดตั้ง Addon บางตัวไม่ได้ครับ อัพเดจไม่ได้ด้วย แต่ก็ใช้แค่ครั้งคราว ชิลๆครับ

OverclockZone Member pokza122's Avatar

save password ของ Fire fox กับ ie มันจะเก็บด้วยมั้ยคับ
    ...
    Last edited by pokza122; 9 Jan 2009 at 03:46:45.

Quote Originally Posted by pokza122 View Post
    save password ของ Fire fox กับ ie มันจะเก็บด้วยมั้ยคับ
    เก็บเฉพาะ Software ของ mozilla ครับ IE ไม่เก็บครับ นักเล่นเน็ตตัวยง ไม่ใช้ IE แล้วครับ (น่าจะนะ) อย่างน้อยผมคนหนึ่งหละ

OverclockZone Member pokza122's Avatar

Thumbs down

Quote Originally Posted by tineny View Post
    เก็บเฉพาะ Software ของ mozilla ครับ IE ไม่เก็บครับ นักเล่นเน็ตตัวยง ไม่ใช้ IE แล้วครับ (น่าจะนะ) อย่างน้อยผมคนหนึ่งหละ
    มันจะเกี่ยวกันมั้ยคับ คำถามกับคำตอบ
    คำแนะนำบางคำอาจจะไม่ต้องตอบก็ได้นะคับ
    แต่ก็ขอบคุณสำหรับคำตอบ

OverclockZone Member magzaa's Avatar

Quote Originally Posted by pokza122 View Post
    มันจะเกี่ยวกันมั้ยคับ คำถามกับคำตอบ
    คำแนะนำบางคำอาจจะไม่ต้องตอบก็ได้นะคับ

คุณเองก็ไม่น่าจะมีประโยคเหล่านี้ด้วยนะครับ
    Last edited by magzaa; 9 Jan 2009 at 09:42:28.

คำตอบผมไม่เกี่ยวยังไงครับ software ที่ผมให้ไปสามารถใช้เก็บคอนฟิกต่างๆของโปรแกรมอื่นๆ ของทาง mozilla ได้ด้วย

แล้วที่ผมตอบว่า เก็บได้แต่ของ mozilla ผมตอบไม่ตรง ตรงไหนครับ มันไม่ได้ใช้กับ firefox อย่างเดียวซักหน่อย

ยอมรับนะ ว่าอาจมีบางส่วนที่ ผมเสริมเข้าไปบ้าง แต่ ตอบตรงคำถามแน่นอนครับ ประโยคบางประโยคอาจจะไม่ได้สื่อโดยตรง ต้องตีความนิดหนึ่งด้วยนะครับ

ปล.ที่บอกไปว่าเล่นเน็ตตัวยงไม่ควรใช้ IE ควรใช้ firefox เพราะว่าสามารถป้องกันไวรัสที่จะสามารถรันผ่าน active X ของ IE โดยแค่เข้าเว็ปก็รันติดมาแล้ว แต่ Firefox รัน Active X ไม่ได้ เขาใช้จาวาสคริบแทน จึงปลอดภัยกว่า ที่ผมแนะนำ ผมเสริมเข้าไปนี่ผมผิดใช่ไหมนิ
    Last edited by tineny; 9 Jan 2009 at 13:39:02.

ขอโทษนะคับที่เข้าใจผิด T_T

ขอโทษนะคับที่เข้าใจผิด T_T
    ครับ เช่นกันครับ แต่ผมไม่ได้ว่าอะไรคุณนะครับ แค่อธิบายเฉยๆ

Bookmarks

Bookmarks