Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยู่ดีๆCPU รัน80-100% เองครับ เป็นอะไรหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยู่ดีๆCPU รัน80-100% เองครับ เป็นอะไรหรอครับ

คือใช้โน๊ตบุคอยู่น่ะครับ แบบว่า CPUร้อนมากว่า60องศา พัดลมมันจะหมุนเอง
    เรื่องมีอยู่ว่า ถ้ามันต่ำกว่า 60องศา CPU จะรันเองแแบบหนักเลย จะได้ยินเสียงที่พัดลมหมุนเลยแล้วพอหมุนสักพัก อุณหภูมิลด พัดลมก็หยุดหมุน พอหยุดได้สักพักก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม เรื่อยๆ

มันเป็นไวรัสอะไรหรือเปล่า

ผมจัดการ Restore ทีนี้ก็ไม่เป็นแล้ว มีโปรแกรมที่รู้สึกว่าลงก่อนเกิด อาการนี้ก็

Sniffer Pro
    Network Tools
    SwitchSniffer
    Wireshark
    Cain & Abel ประมาณนี้

อีกอย่าง FireFox เล่นMem Usage ไป120k+ เลย

Comment

ประกันเหลือก็ส่งศูนย์เลยครับ
      ถ้าไม่งั้นก็ลองเช็คที่ software + virus
      เข้าไปดูที่ BIOS ว่าค่าที่ตั้งไว้เป็นอย่างไร พวกรอบพัดลม หรือ อุณภูมิขณะเข้า BIOS

Comment

ถ้าจะให้พัดลมมันหมุนตลอดนี้ได้หรือเปล่าครับมันจะดีมั้ย

แล้วจะทำยังไง กับ FireFox ที่เล่น Mem Usage ไป120k+

Comment

ผมคิดว่าปกตินะ ในไบออสคงตั้งค่าป้องกันอุณหภูมิสูงเกินแบบออโต้ เมื่ออุณหภูมิสูงถึงกำหนดพัดลมก็จะหมุนรอบสูงขึ้นเพื่อระบายความร้อน ถ้าตั้งให้มันหมุนเร็วตลอดก็เปลืองแบตครับ ส่วนไฟร์ฟอกซ์ที่ใช้ ram usage สูงอาจเป็นเพราะว่าเป็นหลายหน้าต่างพร้อม ๆ กันหรือเปล่าครับ ยิ่งเปิดพวกเว็บที่ใช้ flash เยอะ ๆ ก็ยิ่งกินแรมเป็นธรรมดา ลองทดสอบง่าย ๆ ก็รู้แล้วครับ

Comment

ผมว่าโดน 2 ส่วนเลยครับ hw มีปัญหาพวก power supply ถ้า เข้า 0 ได้ตวรให้ว่อง เผลอ จะเป็นแค่ ic บางตัวเท่านั้นครับ ทำให้ระบบวจรไม่ stable และ ผมว่าโดน พวก ไวรัส spy + malwear พวกนี้นะครับ สงสัยท่าจะ image file จาก พวก หนัง ที่มี license มาหรือเปล่าครับ ผมเคยโดน ตรง processes จะสูงลิ่ว ทางแก้ ผมลงใหม่ครับเพราะ หาตัวมา kill ยากเหลือเกิน (เป็นแค่ idea หนึ่งนะครับ ถ้าผิด ขอโทษครับ)

Comment

Working...
            X