overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: Apogee™ GTX Extreme ฝาทองเเดง VS i7[1366]

OverclockZone Member jamesboyd's Avatar
    หลัง โลตัส ประชาชื่น

Red face Apogee™ GTX Extreme ฝาทองเเดง VS i7[1366]

เนื่องจาก ผมใช้ บล๊อค Tt กับ Swiftech ของเดิม775 มาใส่กับ 1366 หลายคนสงสัย

หลังจากได้รับPM มามากมาย ว่า บล๊อคน้ำ 775 เอามาใส่ i7 ได้ไหม
    ทำยังไง ใช้ไรบ้าง เเละหลายคนไม่เชื่อ หาว่ามุข

ทำได้โดยไม่ต้องดัดเเปลง เเต่ ใช้น๊อคยาว เเล้วหาซื้อสปิง ห่อละ20บาท มี6ตัว
    เเหวนอลูมิเนียมห่อละ10บาท เเต่เราใช้เเค่ 4ตัวครับ

พระเอกวันนี้ Apogee™ GTX Extreme ฝาทองเเดง เอามาเเช่ น้ำส้มสายชู 2ชม.
    เเล้วจัดการล้าง เเช่ จนหายเปรี้ยว เพื่อ ขจัดคราบ ราคีคาว จากเข้าของคนเก่า

จากนั้นร้อยจากด้านหลังเลยครับ ให้หัวน๊อคอยู่ด้านหลัง เเต่เราไม่ใช้ Pad รองด้านหลังของอันเก่า
    เเต่เราเอาเเหวงอลู รองเเทนเพื่อกระจายน้ำหนักครับ
    โดยเอาเเผ่นสักกะหราดที่ขายตามโลตัสที่เขาไว้สำหรับเเปะรองขาโต๊ะกันกระเเทก มาขั้นก่อนครับ

พอร้อยจากด้านหลังเเล้ว ก็เอาบล๊อคเข้าเลยครับ จากนั้นก็ใส่สปิง เพื่อให้น้ำหนักสปริง เป็นตัวกดบล๊อคให้ติดกับCPU
    กันการที่เรากวดน๊อตหนักมือ จากอาจทำให้พลาดพลั้งทำMbพังได้ครับ จะได้ตามรูป
    เเค่นั้นครับ ง่ายประหยัด ไม่ต้องสั่งขาเเปลงจากนอกประมาน4-500บาทไม่รวมค่าขนส่ง

จากนั้น ก็ได้ตามรูปครับ ความร้อนก็ 29องศา ประมาณครับ ชุดอุปกรณ์บ้านๆ ก็ได้เเค่นี้
    มุขนี้คิดว่าน่าที่จะสามารถใช้งานได้กับบล๊อค CPUหลายยี่ห้อครับ

ขออภัย..ที่รูปไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ เพราะ ทำคนเดียว
    เเล้วถอดMB โดยไม่ถอดอะไรออกเลย ทำให้ทุลักทุเล เวลาถ่ายรูปครับ

Last edited by jamesboyd; 9 Jan 2009 at 15:13:04.

OverclockZone Member รักกันดี~*'s Avatar
    Bangkok Thailand

ปรบมือให้ครับ

OverclockZone Member pungpond999's Avatar
    ร้าน Speed Com 085-1169552 LINE:pond-austin

ไม่มีแผ่นหลัง มันก้แอ่นอะสิ

OverclockZone Member jamesboyd's Avatar

Quote Originally Posted by pungpond999 View Post
    ไม่มีแผ่นหลัง มันก้แอ่นอะสิ
    ไม่เเอ่นครับ เพราะ ใช้เเรงกดสปิงเป็นตัวกดทับ เเรงดึงพอๆ กับซื้งค์สต๊อก

OverclockZone Member Nitrous's Avatar

สวยงามกับความคิดครับ

OverclockZone Member P@RN's Avatar

Thank ไม่ได้ครับ ถ้าไม่ใช่ IT Market

OverclockZone Member ~ว่าแล้วเชียวว่า..~'s Avatar

แจ่มครับ

OverclockZone Member toma33's Avatar

งามครับ

OverclockZone Member poypoy's Avatar

สวย แรง มากๆๆๆ

OverclockZone Member pepojungza's Avatar

แร่มเลยๆๆๆ

OverclockZone Member diamondback's Avatar

สงสัยถามหน่อยครับ ตัวบล๊อค 775 รูน๊อตที่ตัวบล๊อกนี้ขนาดเล็กกว่ารูน๊อตตรง M/B ใช่มั้ยครับแล้วอย่างนี้ตอนที่ร้อยน๊อตลงไปแสดงว่ามันก็ต้องเอียงอยู่ประมาณหนึ่ง มันไม่ไปทำให้ปริ้นที่ M/B เกิดรอยเหรอครับเพราะว่าไม่ว่าจะขันน๊อตลงไปเบาแค่ไหนหรือมีสปริงช่วย เวลาขันน๊อตลงไปเรื่อยๆเกรียวน๊อตที่อยู่ตรงปริ้นของ M/B ก็อาจได้รับความเสียหาย ผมว่าพี่ เจม น่าจะใส่อะไรป้องกันหน่อยท่อหดก็ยังดี

Quote Originally Posted by diamondback View Post
    สงสัยถามหน่อยครับ ตัวบล๊อค 775 รูน๊อตที่ตัวบล๊อกนี้ขนาดเล็กกว่ารูน๊อตตรง M/B ใช่มั้ยครับแล้วอย่างนี้ตอนที่ร้อยน๊อตลงไปแสดงว่ามันก็ต้องเอียงอยู่ประมาณหนึ่ง มันไม่ไปทำให้ปริ้นที่ M/B เกิดรอยเหรอครับเพราะว่าไม่ว่าจะขันน๊อตลงไปเบาแค่ไหนหรือมีสปริงช่วย เวลาขันน๊อตลงไปเรื่อยๆเกรียวน๊อตที่อยู่ตรงปริ้นของ M/B ก็อาจได้รับความเสียหาย ผมว่าพี่ เจม น่าจะใส่อะไรป้องกันหน่อยท่อหดก็ยังดี

มีระยะเอียง กำลังพอดีครับ ไม่ติดหรืออึดอัด เเวลาหมุนน็อต เราร้อยจากด้านหลัง ยาวออกมาด้านหน้า เกรียวน๊อคถูกดึงมาจนสุดตั้งเเต่ต้นครับ เกรียวจึงไม่ไปกินเนื้อบอร์ดครับ เเล้วเรากวดน้อตด้านหน้า มีสปิง ป้องกันเวลากวดน๊อต เเล้วจะมีเเรงกดเกิน ดังนั้น ใช้เเค่น้ำหนักสปิง เป็นตัวกดครับ เวลาขันไม่ได้ขันตึงมือ ครับเอาบล๊อค กดเเน่นพอ
    Last edited by jamesboyd; 14 Jan 2009 at 18:12:41.

Bookmarks

Bookmarks