overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: ใครใช้Asus Xonar D2 ช่วยเข้ามา คอมเม้น รีวิวให้หน่อยครับ

OverclockZone Member

Default ใครใช้Asus Xonar D2 ช่วยเข้ามา คอมเม้น รีวิวให้หน่อยครับ

d2 กับ d2x นี่เหมือนกันมั้ยครับ

ช่วย รีวิวให้ที ขอบคุณครับ

ใช้แต่ D2 เสียงโคตรจะแข็ง กระด้าง แสบทรวง ฟังบ้างไม่ได้ฟังบ้างเพราะอาทิตย์กลับห้องที

OverclockZone Member newbie66's Avatar

แล้วถ้าฟังเพลงเบาๆล่ะครับ เป็นอย่างไรบ้าง แต่เท่าที่ฟังดูแล้ว เพลงหนักๆไม่น่าจะมีปัญหา ^-^

ผมเปิดแบบเบาก็โอเค ถ้าได้ลำโพงเสียงนุ่มๆจะช่วยลดอาการได้เยอะเหมือนกัน D2 กับ D2x ต่างกันแค่ PCI ธรรมดา กับ PCI-E 1X ยังไม่ได้ลองทิ้งงบถอย X3 5.1 มาลองซักที โดนใช้เงินไปในทางอื่นเยอะไปหน่อย แต่ใครชอบเพลงมันๆ ดังๆ เสียงแหลมจัดๆ ผมแนะนำครับได้ใจแน่นอน
    Last edited by fishow; 9 Jan 2009 at 00:18:41.

ของผมฟังเบามากไม่ได้เสียงพัดลมทั้งเครื่อง 14 ใบพัดดังกลมหมด นอกจากถอยสายออกจากระบบแล้วทดสอบดีขึ้นหน่อย หุหุ

d2x เทียบกับ HDAV1.3 เปนไงบ้างครับ

OverclockZone Member banditez's Avatar
    Suzuki 4x4 สร้างมิตร พิชิตทาง

Review ส่วนตัวครับ Asus Xonar VS X-Fi

Quote Originally Posted by banditez View Post
    Review ขอเทียบกับ Asus Xonar D2 นะครับ เฉพาะการฟังเพลง
    ระบบที่ใช้ทดสอบ
    Sound X-Fi Fatal1ty FPS Hardware Mod==>Foobar+ Creative ASIO==>LM3886 Gainclone==>ลำโพง ไทยประดิษฐ์ แสวงเครื่อง
    Asus Xonar D2==>Foobar+ Asus Xonar ASIO==>LM3886 Gainclone==>ลำโพง ไทยประดิษฐ์ แสวงเครื่อง
    เพลงที่ใช้ทดสอบ==>คาราบาว อัลบั้ม โฟลค"บาว, SMF Acoustique Limited edition, Retro Spec อัลบั้ม Rise
    ฟังในห้องพักปกติ ไม่ได้จัดระบบ แต่อย่างใด

Sound X-Fi Fatal1ty FPS Hardware Mod
    หลังจากได้ฟัง มาเป็นเวลา 1วัน หลังจากโมเสร็จ
    รายละเอียดต่างๆฟังแล้วได้น้ำเสียงที่สะอาดสะอ้านมากขึ้นของเสียงกีต้าร์โฟลค
    ทั้งความใส ของเสียงแหลม เสียงกลางที่พุ่งมากกว่าเดิมของเลียงร้อง
    ส่วนเบส
    ตอนแรกๆอาจฟังดูห้วนๆ แห้งๆ สงสัยต้อง ใช้เวลาเผาให้นานกว่านี้สักหน่อย แต่ตอนนี้เริ่มเข้าที่เข้าทางมากกว่าเดิมแล้ว
    เบสค่อนข้างจะกระแทก กระชับ และลึกขึ้น ซี้งน่าจะเหมาะกับแนวร็อกแต่ก็ฟังแนวอคูสติกได้เช่นกันถ้าชอบแนวเบสลักษณะนี้

Asus Xonar D2
    ดูจากเสปกในเรื่องใช้กับการฟังเพลงแล้วค่อนข้างเหยียบ X-fi ตัวนี้พอสมควร
    ตัวนี้หลังจากใช้มา เสียงที่ได้ออกแนวแหลมใสพุ่ง กลางเด่น เป็นธรรมชาติ เบส ทุ่ม นุ่ม ลึก

ดังนั้น จึงบอกได้ว่า เสียงการ์ดทั้ง 2 ตัว เสียงคนละแนว
    ใครชอบ แนวกระแทกแดกดัน ปรุงแต่งนิดๆ ปรับแต่งได้เยอะ ลูกเล่นมากX-fi เหมาะกว่า
    ใครชอบ แนวเสียงดนตรีแท้ๆ ปรับแต่งน้อย สุขุมนุ่มลีก Xonar ไปเลย
    ส่วนเรื่องสเปก รายละเอียดต่างๆทางเทคนิค ที่เป็นตัวเลข ใครที่คิดจะเล่นกับเรื่องเสียงก็ดูไว้เพื่อพิจารณา
    แต่สุดท้ายต้องฟังครับ บางที เสียงที่ถูกต้อง อาจจะไม่ถูกใจก็ได้ เพลงที่ดี อาจจะไม่ใช่เพลงที่ชอบก็ได้...นานาจิตตัง
    สำหรับผมคงต้อง X-fi ครับ==>ส่วน Xonar D2 คงต้องไปอยู่กับคนที่ใช่ มากกว่าผมครับ
    ปล.รีวิวทั้งหมดนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ ขอสงวนสิทธิเสรีภาพทางความคิดครับ....

ขอให้ทุกท่านมีความสุขกับเสียงเพลงตามอัธภาพครับ

Best Regards,
    Band|tZ
    ส่วน D2 กัย D2X ในความคิดส่วนตัว คงไม่ต่างมาก เนื่องากวงจรพื้นฐาน ส่วนใหญ่ตัวเดียวกัน
    ต่างกันที่ Interface แค่นั้น

OverclockZone Member jamesboyd's Avatar
    หลัง โลตัส ประชาชื่น

ส่วนตัวผมชอบ HDAV1.3 ที่ซู๊ดด เปิดกับลำโพง X3 Vol ปรับไปที่9นาฬิกา เสียงตูมมากครับ

เริ่มสนHDAV1.3แล้วละครับ

OverclockZone Member newbie66's Avatar

คุณเจมสืครับ แล้วเพลงนี้พอไหวไหมครับ http://www.imeem.com/barbiewhore/mus..._ordeal/?rel=1

Bookmarks

Bookmarks