Announcement

Collapse
No announcement yet.

สเป็คนี้พอเพียงสำหรับการ Streaming-Gaming ไหม I5 8600K+1070ti

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สเป็คนี้พอเพียงสำหรับการ Streaming-Gaming ไหม I5 8600K+1070ti

สเป็คนี้พอเพียงสำหรับการ Streaming-Gaming พร้อมกันไหม I5 8600K+1070ti หรือต้องกระโดดไป I7 ครับ

image (5).jpg

หมายถึงแบบใช้เครื่องเดียวทั้ง streaming ทั้งเล่นเกมส์ไปด้วยนะ

Comment

Stream สำคัญที่จำนวน Tread cpu เอา i7น่าจะดี

เคสเอาfractal design r6 พัดลมดีกว่า ยี่ห้อที่จะเอาเคยเห็นของจริงเกรดวัสดุดูไม่ค่อยสูงด้วย

Cpu ใส่ r1 universal ถูกดี เย็นด้วย

Comment

Originally posted by eieieiei View Post
        Stream สำคัญที่จำนวน Tread cpu เอา i7น่าจะดี

เคสเอาfractal design r6 พัดลมดีกว่า ยี่ห้อที่จะเอาเคยเห็นของจริงเกรดวัสดุดูไม่ค่อยสูงด้วย

Cpu ใส่ r1 universal ถูกดี เย็นด้วย
        ok คงต้องไป I7

เคสไม่ค่อยซีเรียสเท่าไหร่แต่ เคยใช้เคสยี่ห้อนี้มันก็ ok ดีสรุปต้องรอไปดูตัวจริง อยากได้ view 91 แต่ไม่รู้มีตัวตนไหม

ส่วน Cpu Cooler จริงๆแล้วอยากได้ NZXT X62 แต่ในเวปไม่มีเลยใส่มาแทนกันเฉยๆครับ แต่ซิ้งลมที่ท่าแนะนำก็แจ่มครับ ซิ้งลมเทพ 555+

Comment

งบเคสขนาดนี้ Fractal Design R6 อีกเสียงครับ เคสเทพสุดละ

Comment

i7-8700K 13,700
            ASRock Z370 Extreme4 5,700
            Trident Z 16GB3200 TZ 7,700
            NZXT.Kraken X62 RGB 5,490
            MSI GTX 1070 Ti DUKE 8GB 19,000
            Samsung 960 EVO M.2 250GB NVMe 4,250
            BarraCuda 2TB 2,380
            Thermaltake Toughpower Grand RGB 750W Gold 4,990 ประกัน 10 ปี
            Phanteks Eclipse P400 2,790
            รวม 66,000

ร้าน computeandmore
            BenQ ZOWIE XL2411P 9,500 ตัวนี้เพิ่งปรับปรุงใหม่ มี Color Vibrance?

Comment

เล่นด้วยสตรีมด้วย เวิร์คสุดคือ i9 ครับ แต่ถ้างบจำกัด ก็ให้พยายามซื้อคอมที่จะได้ซีพียูมากหัวที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ครับ และถ้าเป็นฝั่งอินเทลจะดีกว่าหน่อยครับ

แต่ถ้าจะให้แนะนำตรงนี้เลย ผมอยากให้เล่นเป็น Ryzen 7 1800X มากกว่าครับ หรือไม่งั้นโดดไป i7 7820X เลยครับ

สเปค 1

สเปค 2 (ถ้าอยากได้ของในเครื่องแรงเคสต้องห่วยหน่อยครับ)

ทั้งสองสเปค ให้บวกไปอีก 2890 (ซิงค์ Noctua NH-U14s ร้าน JIB) ถ้าอยากได้ 2 พัดลมก็เอา Cryorig R1 Universal ราคา 2990 ร้าน Computeandmore แต่ไม่รับประกันว่าจะชนแรมด้านหลังไหมถ้าเล่น X299 หรือถ้าอยากได้ชุดน้ำเอา NZXT X62 ราคา 5490 ร้าน Computeandmore เช่นกัน (ใส่ไม่ได้ลดเหลือ x52 ราคา 5290 ร้านเดียวกันครับ)

แต่ถ้าถามผม ผมเล่นชุดลมครับ ผมไม่ค่อยไว้ใจชุดน้ำครับ ซึ่งผมคิดว่า Noctua ตัวที่ว่า กำลังดีเลยครับ

สรุปได้ว่า เล่นชุด 1 ถ้ามีงบราว 70000 หรือเล่นชุด 2 ถ้ามีงบประมาณ 80000 ถ้ามีงบเหลือ ให้เอาไปลงอุปกรณ์แคปเจอร์ หรืออาจจะรวมถึงการ์ดเสียง ถ้าจำเป็นครับ หรือไม่ก็เอาไปซื้อจอ 4K ครับ ไม่แนะนำให้เล่นอุปกรณ์ในตัวเครื่องแพงกว่านี้แล้วครับ ไม่งั้นงบจะบานปลายเอามากๆ (ถ้าสเปคตอนแรกขึ้นหลักแสน ผมก็ว่าจะแนะนำ 7900X อยู่ แต่ผมก็ยังคิดว่ามันหนักไปครับ)

ปล. อันนี้สเปค 3 ถ้าลดการ์ดจอเหลือ 1070Ti ก็จะได้ของดีขึ้นหน่อย เช่นได้เพาเวอร์เข้าท่าขึ้น แบบนี้ครับ (หรือถ้าอยากจะเล่น 1080 จริงๆ ก็ซื้อของ Manli ตัวละ 18500 จากร้าน Saveway ครับ)
              Last edited by KarnRedsun; 31 Dec 2017, 23:35:33.

Comment

งบพอก็ขยับไป i7 เบย

Comment

Originally posted by KarnRedsun View Post
                  เล่นด้วยสตรีมด้วย เวิร์คสุดคือ i9 ครับ แต่ถ้างบจำกัด ก็ให้พยายามซื้อคอมที่จะได้ซีพียูมากหัวที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ครับ และถ้าเป็นฝั่งอินเทลจะดีกว่าหน่อยครับ

แต่ถ้าจะให้แนะนำตรงนี้เลย ผมอยากให้เล่นเป็น Ryzen 7 1800X มากกว่าครับ หรือไม่งั้นโดดไป i7 7820X เลยครับ

สเปค 1

สเปค 2 (ถ้าอยากได้ของในเครื่องแรงเคสต้องห่วยหน่อยครับ)

ทั้งสองสเปค ให้บวกไปอีก 2890 (ซิงค์ Noctua NH-U14s ร้าน JIB) ถ้าอยากได้ 2 พัดลมก็เอา Cryorig R1 Universal ราคา 2990 ร้าน Computeandmore แต่ไม่รับประกันว่าจะชนแรมด้านหลังไหมถ้าเล่น X299 หรือถ้าอยากได้ชุดน้ำเอา NZXT X62 ราคา 5490 ร้าน Computeandmore เช่นกัน (ใส่ไม่ได้ลดเหลือ x52 ราคา 5290 ร้านเดียวกันครับ)

แต่ถ้าถามผม ผมเล่นชุดลมครับ ผมไม่ค่อยไว้ใจชุดน้ำครับ ซึ่งผมคิดว่า Noctua ตัวที่ว่า กำลังดีเลยครับ

สรุปได้ว่า เล่นชุด 1 ถ้ามีงบราว 70000 หรือเล่นชุด 2 ถ้ามีงบประมาณ 80000 ถ้ามีงบเหลือ ให้เอาไปลงอุปกรณ์แคปเจอร์ หรืออาจจะรวมถึงการ์ดเสียง ถ้าจำเป็นครับ หรือไม่ก็เอาไปซื้อจอ 4K ครับ ไม่แนะนำให้เล่นอุปกรณ์ในตัวเครื่องแพงกว่านี้แล้วครับ ไม่งั้นงบจะบานปลายเอามากๆ (ถ้าสเปคตอนแรกขึ้นหลักแสน ผมก็ว่าจะแนะนำ 7900X อยู่ แต่ผมก็ยังคิดว่ามันหนักไปครับ)

ปล. อันนี้สเปค 3 ถ้าลดการ์ดจอเหลือ 1070Ti ก็จะได้ของดีขึ้นหน่อย เช่นได้เพาเวอร์เข้าท่าขึ้น แบบนี้ครับ (หรือถ้าอยากจะเล่น 1080 จริงๆ ก็ซื้อของ Manli ตัวละ 18500 จากร้าน Saveway ครับ)
                  Noctua ยี่ห้อนี้มันไม่คิดจะเปลื่ยนสีพัดลมบ้างเหรอเห็นมาตั้งแต่สู้กับ Megahalem ล่ะ 5555555555555555+

Comment

Comment

i5 8600K มันก็พอไลฟ์สตรีมมิ่งได้ แต่เพราะราคาใกล้ i7 8700 ที่เหมาะสำหรับไลฟ์สตรีมมิ่งมากกว่า
                      ถ้าเลือกตามงานที่ต้องการใช้ คงต้องตัดใจหันหลังให้เส้นทางสาย oc

Comment

case ตามชอบ

Comment

งบประมาณนี้จริงๆจัด Stream 2 เครื่องได้นะครับ แต่ต้องขยับนั่นนี่ นิดนึง

เวลาเครื่องเล่นเกม รีคอม อัพเดท สตรีมไม่ดับด้วยยังคุยกับคนดูได้

หรือถ้าอยากจะเอาเครื่องเดียวจริงๆ ถ้าไป i9 ได้ก็ดีครับ ถ้าไม่ได้

8700K ดีกว่า Ryzen 7 นิดหน่อยครับ ยิ่งในเกม E Sport ที่ต้องปั่น Frame เยอะๆ ถ้าพวกเกม AAA หรือ PUBG อะไรแบบนี้ พอๆกัน เพราะเน้นการ์ดจอ

ส่วนจอ 144 ไม่แนะนำ Benq เลย ไม่รู้ตัวใหม่แก้ปัญหาฝุ่นเข้าหรือยัง แนะนำให้ลองไปยืนส่องตัวโชว์ ถ้ามี Pixel ที่มันมัวๆ แสดงว่ายัง ไปแบรนอื่นดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by icealive View Post
                            งบประมาณนี้จริงๆจัด Stream 2 เครื่องได้นะครับ แต่ต้องขยับนั่นนี่ นิดนึง

เวลาเครื่องเล่นเกม รีคอม อัพเดท สตรีมไม่ดับด้วยยังคุยกับคนดูได้

หรือถ้าอยากจะเอาเครื่องเดียวจริงๆ ถ้าไป i9 ได้ก็ดีครับ ถ้าไม่ได้

8700K ดีกว่า Ryzen 7 นิดหน่อยครับ ยิ่งในเกม E Sport ที่ต้องปั่น Frame เยอะๆ ถ้าพวกเกม AAA หรือ PUBG อะไรแบบนี้ พอๆกัน เพราะเน้นการ์ดจอ

ส่วนจอ 144 ไม่แนะนำ Benq เลย ไม่รู้ตัวใหม่แก้ปัญหาฝุ่นเข้าหรือยัง แนะนำให้ลองไปยืนส่องตัวโชว์ ถ้ามี Pixel ที่มันมัวๆ แสดงว่ายัง ไปแบรนอื่นดีกว่าครับ
                            อันนี้เลยม่ะทะลุเพดาน (หนี้) 555+
                            AMD Ryzen Threadripper 1920X
                            Asus ROG ZENITH EXTREME X399
                            G.SKILL 32GB-3000 TridentZ RGB
                            NZXT Kraken X62 CPU Cooler
                            GALAX GTX1080 Ti HOF RGB
                            Samsung NVMe M.2 2280 250GB 960EVO
                            Corsair Power Supply HX850
                            ThermalTake View 71 TG Black RGB ??NZXT AER RGB 140 & HUE+

Comment

Originally posted by ARESZENITH View Post
                              อันนี้เลยม่ะทะลุเพดาน (หนี้) 555+
                              AMD Ryzen Threadripper 1920X
                              Asus ROG ZENITH EXTREME X399
                              G.SKILL 32GB-3000 TridentZ RGB
                              NZXT Kraken X62 CPU Cooler
                              GALAX GTX1080 Ti HOF RGB
                              Samsung NVMe M.2 2280 250GB 960EVO
                              Corsair Power Supply HX850
                              ThermalTake View 71 TG Black RGB ??NZXT AER RGB 140 & HUE+
                              Ryzen วิ่งแรมบัส 3000 ไม่ได้นะครับ ถ้าเอาเซ็ตนี้ ผมแนะนำให้เปลี่ยนเป็น i9 7900X กับ Asus Prime X299-Deluxe ดีกว่าครับ เพราะในแง่การสตรีม ฝั่งอินเทลทำได้ดีกว่าครับ แม้คอร์จะน้อยกว่าหน่อยก็เถอะครับ

Comment

Working...
                              X