overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23
    OverclockZone Member

Smile สอบถามอาการคอมติดๆดับๆ reboot ขึ้นมายังไม่ทันเข้า windows10 ก็ดับไปใหม่

สวัสดีครับ
    คอมผมมีอาการติดๆดับๆครับ เปิดขึ้นมา(เสียงพัดลมหมุน)ยังไม่ทันเข้า windows10 ก็ reboot ใหม่(เสียงพัดลมหยุดไป) แล้วก็เป็นแบบนี้วนไปเรื่อยๆ
    บางครั้งเข้า windows ไปได้แต่สักพักก็ reboot ใหม่
    พยายามลง windows ใหม่โดยลองเข้า bios ไป boot จาก usb สักพักก็ค้างที่ bios แล้ว reboot ใหม่

ส่วนตัวสันนิษฐานว่า psu มีปัญหา (Seasonic 750W) แต่อยากทราบความเห็นหรือประสบการณ์จากเพื่อนๆท่านอื่นว่าจะเป็นที่ส่วนอื่นได้บ้างรึเปล่าครับ

ก่อนหน้านี้ใช้งานมาได้ปกติ แต่อาการสุดท้ายคือกำลังย้ายรูปจาก sd card ลงมาไว้ใน hdd แล้วก็ reboot ระหว่างย้ายไฟล์เลยครับ
    (คอมอายุประมาณ 3ปี windows10 ใช้มาประมาณ1ปีครับ)
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เชคความร้อน ถ้าเข้า windows ได้
    หรือหา winpe usb มาเทสก้ได้

ถ้าเป็น psu ก็ต้องสลับเทสอย่างเดียวครับ

สเปคเต็ม ๆ มีไรบ้าง

Default ตอบกลับ

Quote Originally Posted by taibkk View Post
    เชคความร้อน ถ้าเข้า windows ได้
    หรือหา winpe usb มาเทสก้ได้

ถ้าเป็น psu ก็ต้องสลับเทสอย่างเดียวครับ

สเปคเต็ม ๆ มีไรบ้าง
    usb ที่เอามาboot คือตัวลง windows10 ของแท้เลยครับ (คิดว่าเสียที่ os) แต่จะลองศึกษา winpe ดูอีกทางครับ

สเปคเต็มๆครับ
    CPU : Intel i7 4770
    MB : Asrock z87 Pro4
    GPU : Powercolor ATI radeon 7770
    RAM : Corsiar DDR3 1600 2x8
    SSD : Plextor 120 GB
    HDD : WD blue 2TB
    ODD : LG dvd-rw x2
    UPS : APC 1400VA
    Last edited by ppp33; 2 Jan 2018 at 11:44:43. Reason: Additional info

ลองถอดออกมาปัดฝุ่นแล้วประกอบใหม่
    เปิดไม่ขึ้นเลยครับ พัดลมขยับนิดนึงแล้วก็หยุดไปเลย

M/bปล่าวพี่ลองหาตัวอื่นมาลองดูครับ

ลองเทสเปลือยก่อนครับ

ตรวจสอบสายไฟ ดูขั้วพินว่าชำรุดไหม

ดูว่าขัน cpu แน่นไปไหม

ลองเปลี่ยน psu แล้ว อาการยังเหมือนเดิมครับ
    ผู้ต้องสงสัยรายถัดไปคือ OS, SSD และ Mainboard

OverclockZone Member THEFOOL's Avatar

ถอดการ์ดจอ ออก แล้วใช้ GPU intel เล่นดูคับ ว่าหายไหม

Quote Originally Posted by THEFOOL View Post
    ถอดการ์ดจอ ออก แล้วใช้ GPU intel เล่นดูคับ ว่าหายไหม
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
    เป็นการลดผู้ต้องสงสัยไปได้อีกหนึ่งอย่างโดยไม่ต้องลงทุนอะไรเลย

หลังจากลอง boot เครื่องจาก flash drive (WinPE, Elementary) ก็ยังมีอาการ reboot อยู่เหมือนเดิมครับ ตัดผู้ต้องสงสับออกไปได้อีก 2 (OS, ssd)
    เหลือ MB, CPU, ram ครับ

Quote Originally Posted by ppp33 View Post
    หลังจากลอง boot เครื่องจาก flash drive (WinPE, Elementary) ก็ยังมีอาการ reboot อยู่เหมือนเดิมครับ ตัดผู้ต้องสงสับออกไปได้อีก 2 (OS, ssd)
    เหลือ MB, CPU, ram ครับ
    ลอง PSU สลับหรือยัง ( ถ้ามี )
    ลอง flash bios หรือยัง
    ตั้งค่า Bios ดั้งเดิมด้วยนะ หรือลองลดบัสแรมให้ต่ำกว่าปกติก่อน
    ถ้าแรมมีมากกว่า 1 ก็ลองเทสทีละตัว

Quote Originally Posted by taibkk View Post
    ลอง PSU สลับหรือยัง ( ถ้ามี )
    ลอง flash bios หรือยัง
    ตั้งค่า Bios ดั้งเดิมด้วยนะ หรือลองลดบัสแรมให้ต่ำกว่าปกติก่อน
    ถ้าแรมมีมากกว่า 1 ก็ลองเทสทีละตัว
    ลองสลับ psu ดูแล้วครับ(ถอยมาใหม่เลย) อาการเหมือนเดิมครับ ลองเปลี่ยนมาต่อตรงไม่ผ่าน power supply ก็ไม่หายครับ
    บางครั้งก็ reboot จาก bios ด้วยครับ เลยไม่กล้า flash เพราะกลัวดับกลางอากาศ
    คราวนี้จะลองหา MB มาเปลี่ยนดูแล้วครับ

OverclockZone Member P@RN's Avatar

เครื่องผมบางครั้งก็เป็นอาการแบบนี้

OverclockZone Member THEFOOL's Avatar

ใส่แรมแถวเดียวดูคับ ว่าหายไหม ปรับไฟแรม 1.65 ด้วยนะ ตามสเปคแรม อาจเป็นที่แรมก็ได้

ขอบคุณคำแนะนำของทุกๆท่านนะครับ

ตอนนี้ค่อนข้างมั่นใจว่าตัวปัญหาอยู่ที่ HDD WD blue 2TB ครับ เพราะประกอบ MB ใหม่มารันได้สักพักก็เป็นอาการเดิมอีก
    ว่าจะสลับ ram ทีละแถว แต่ก็ลองปลด HDD ออกดูก่อนเพราะง่ายดี ตอนนี้รันกับ SSD มาสองวันแล้วก็ไม่มีอาการเดิมอีกครับ
    เดี๋ยวว่างๆจะประกอบกับ MB เก่าเพราะเป็น full ATX ใช้งานสะดวกกว่า แล้วก็เก็บตังซื้อ HDD ลูกใหม่

OverclockZone Member koowara's Avatar
    ไทยสมุทร1 ลาดกระบัง 14/1 กทม.

ของผม คล้ายๆงี้ ลอง เปลี่ยน เพาเวอร์ แล้ว เพาว์เวอร์ ยังใช้ได้
    ถอดแรม แล้ว เทส บอร์ด cpu ปล่าวๆ เสียงเตือนแรม ยังดัง
    ัเปิด ติด พัดลม หมุน แล้วดับ แล้ว ติดเอง วน
    สงสัย cpu แหง๋มๆ ยังไม่มีมาเทส
    ใครคิดว่า cpu บ้าง ฟันให้ทีคับ

Quote Originally Posted by koowara View Post
    ของผม คล้ายๆงี้ ลอง เปลี่ยน เพาเวอร์ แล้ว เพาว์เวอร์ ยังใช้ได้
    ถอดแรม แล้ว เทส บอร์ด cpu ปล่าวๆ เสียงเตือนแรม ยังดัง
    ัเปิด ติด พัดลม หมุน แล้วดับ แล้ว ติดเอง วน
    สงสัย cpu แหง๋มๆ ยังไม่มีมาเทส
    ใครคิดว่า cpu บ้าง ฟันให้ทีคับ
    อาการตั้งต้นของผมคือ reboot ไปขณะที่กำลังย้ายรูปลง hdd ครับ เลยตีวงไว้ที่ระบบไฟ (PSU, MB) ตัวฮาร์ดดิส และ CPU
    แต่โชคดีอยู่บ้างที่มาเจอว่าเป็น hdd ไม่อย่างนั้นคงต้องมอง cpu เหมือนกันครับ

OverclockZone Member koowara's Avatar
    ไทยสมุทร1 ลาดกระบัง 14/1 กทม.

คับ ของผม เล่นตอนกลางคืนปรกติ ดูyoutube ธรรมดา พอ ปิดเครื่องไว้
    มาเปิด อีกที ตอนสาย เปิด ไม่ติด พัดลม cpu หมุน แล้ว หยุด หมุนใหม่ วนอยู่นั่น
    เลย เทส ที่ละอย่าง ตาม ที่บอก มา ตัน ตรง ไม่มี cpu กะ บอร์ด มา ลอง
    เป็นแบบนี้ 2 เครื่องแล้ว คราวที่แล้ว พัง ทั้ง บอร์ด +cpu เปลี่ยน มาเครื่องนี้
    พึ่ง จะ ครึ่งปี พังอีกแล้ว ที่บ้าน ไฟตกบ่อย ของผมนีาจะ สาเหตุ นี้ แหละ คับ

Quote Originally Posted by koowara View Post
    คับ ของผม เล่นตอนกลางคืนปรกติ ดูyoutube ธรรมดา พอ ปิดเครื่องไว้
    มาเปิด อีกที ตอนสาย เปิด ไม่ติด พัดลม cpu หมุน แล้ว หยุด หมุนใหม่ วนอยู่นั่น
    เลย เทส ที่ละอย่าง ตาม ที่บอก มา ตัน ตรง ไม่มี cpu กะ บอร์ด มา ลอง
    เป็นแบบนี้ 2 เครื่องแล้ว คราวที่แล้ว พัง ทั้ง บอร์ด +cpu เปลี่ยน มาเครื่องนี้
    พึ่ง จะ ครึ่งปี พังอีกแล้ว ที่บ้าน ไฟตกบ่อย ของผมนีาจะ สาเหตุ นี้ แหละ คับ
    ถ้าไฟตกบ่อยก็น่ากลัวครับ อุปกรณ์ทุกชิ้นมีโอกาสที่จะพังได้เลย
    ตอนผมอยู่หอเก่าก็ไฟตกแทบจะเดือนละครั้ง เลยต้องซื้อ UPS มาใช้ จนย้ายมาที่อื่นก็ยังต้องขอมี UPS ไว้เพื่อความสบายใจไว้ก่อนครับ

เครื่องผมก่อนหน้านี้เป็น บูทมาเข้าวินโดว์ได้ เครื่องยังติด แต่หน้าจอเข้า power save mode ยังใช้ ALT-F4 ปิดเครื่องได้ นึกว่าการ์ดจอเสีย ซื้อการ์ดจอมาเปลี่ยน ไม่หาย เช็คไปเช็คมา สล๊อตแรมบนเมนบอร์ดเสียไป 2 สล๊อต ก่อนหน้านี้ใส่สล๊อต 1 กับ 3 เป็น Dual Channel ต้องย้ายแรมมาใส่ 1,2 แล้วก็ใช้ได้ เมื่อสักชั่วโมงมานี้ก็เป็นอาการเดิมอีกสดๆ ร้อนๆ เลยถอดแรม ยัดเข้าไปใหม่ เปิดติดครับ คงต้องหาซื้อเมนบอร์ดใหม่ เป็น 1155 ซะด้วย ของใหม่ไม่มีแล้ว ต้องหามือสอง

อาการของ จขกท มีแววว่าจะเป็นที่เมนบอร์ดครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks

Bookmarks