Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากสอบถามเรื่องความเสถียร (จากผู้ใช้งานจริง) ผมเป็นสาวก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากสอบถามเรื่องความเสถียร (จากผู้ใช้งานจริง) ผมเป็นสาวก

คือผมได้ลอง cpu r5 1600 oc 3.9 r5 1600x oc 4.0 r7 1700 oc 3.9 กับ mb 4 ตัวที่ลองมา
    asrock x370 k4
    gig x370 gaming5
    msi x370 sli
    asrock x370 taichi
    ใช้ในการเล่นเกม เกมที่ผมเล่นก็ pubg ใช้คู่กับ gtx 980ti ไม่ว่าจะแพทไหน เจออาการกระตุกไม่บ่อยแต่มีเป็นช่วงๆ ทุก cpu ทุก mb ทุกแพท ผมได้สอบถามในกลุ่ม เขาบอกว่าอาจจะเป็นที่เกมไม่สเถรียร กราฟหิคที่ผมเล่นแล้วเจออาการคือ ต่ำ-กลาง เวลาปาแฟลช ปาระเบิด เฟรมจะตก แล้วกระตุก ไม่ว่าจะเปิด วีซิ้ง หรือปิด
    ผลต่างกันตอนเปิดดีกว่า จนผมคันช่วงที่ gen8 มา พร้อม pubg แพทใหม่มาตอนแก้โดนกระชากคอ ไปใช้ i5 8600k ตั้งแต่ลองเล่นมา2 วันช่วงปีใหม่ ไม่เจออาการกระตุกเลย ทั้งตอน oc หรือไม่ oc ผมจึงอยากถามว่าเกิดจากการอะไรผมสาวก amd เคยมา ทิดอินจนryzen มา ก็ไป ryzen จนตอนนี้หนีมาทิดอิน อยากรู้เหตุผล มันจะไม่สเถรียรหรือเกิดจากอะไร
    กับ i5 8600k + asrock z370 killer ac
    ผมเล่นแบบ high ไม่เจอปัญหาเลย

อาจจะเพราะมันเป็นเกมออนไลน์ ซึ่งมันต้องการพลังต่อคอรเยอะเลยทำให้ไรเซนที่มีพลังต่อคอร์น้อยกว่าแต่คอร์เยอะดูจะเสียเปรียบ แต่ผมก้ไม่อยากเชื่อเท่าไหร่ว่า พลังต่อคอร์ไรเซนมาถึงขนาดนี้ยังมีเกมออนไลน์ที่มันเล่นกระตุก อาจเป็นไปได้อีกอย่างคือ ผู้พัฒนาขี้เกียจปรับแต่งให้ตัวเกมรองรับท่างฝั่งแดงเนื่องจากจำนวนคนใช้แดงมีน้อย (แต่ตอนนี้ก้ไม่ได้น้อยเวอร์เหมือนเมื่อก่อนนะยอดขายก่อนเจน8แดงนี่ดีดขึ้นมาเยอะ)

Comment

Originally posted by H4RDG4M3R View Post
      อาจจะเพราะมันเป็นเกมออนไลน์ ซึ่งมันต้องการพลังต่อคอรเยอะเลยทำให้ไรเซนที่มีพลังต่อคอร์น้อยกว่าแต่คอร์เยอะดูจะเสียเปรียบ แต่ผมก้ไม่อยากเชื่อเท่าไหร่ว่า พลังต่อคอร์ไรเซนมาถึงขนาดนี้ยังมีเกมออนไลน์ที่มันเล่นกระตุก อาจเป็นไปได้อีกอย่างคือ ผู้พัฒนาขี้เกียจปรับแต่งให้ตัวเกมรองรับท่างฝั่งแดงเนื่องจากจำนวนคนใช้แดงมีน้อย (แต่ตอนนี้ก้ไม่ได้น้อยเวอร์เหมือนเมื่อก่อนนะยอดขายก่อนเจน8แดงนี่ดีดขึ้นมาเยอะ)
      ผมก็แอบคิดแบบท่านนะ กับอีกอย่างสัญญานนาฬิกามันต่างกัน แต่อย่าง r5 1600x oc 4.0 ก็ยังสู้ i5 8400 ไม่ได้เลย ก็เลยหาอะไรมาหักล้างไม่ได้

Comment

ของผมก็ปกตินะ r5 1600 oc@3.5
        +gig ab350 gaming 3 +1070 power-50% พัดลมพัง ปรับ ultra ทุกอันสบายๆ
        มีนานๆที่ frame ร่วงแต่มันเป็นพร้อมเพื่อนเลยคิดว่าเป็นทีั่เซิฟ

ดีกว่าตอน i5 6500 เยอะ หันหน้าหน่อย cpu วิ่ง 100 เป็นกระตุก
        ต้องปิดทุกอย่างก่อนเข้าเกม
        ปล.พึ่งเห็นว่าปรับต่ำกับกลางเป็น เกมนี้คงต้องทำใจไปสักพัก
        รอ update ไป เกมกำลังจะมีกระแส E sport คงจะมี update อีกยาว

Comment

แพทเกมใหม่

Comment

ลองเปิด msi afterburner ดูว่ามันมีคอรไหนที่วิ่ง 100 ตลอดเวลาไหม(ส่วนมากเป็นคอรที่1) ถ้ามัน 100 แปลว่าพลังต่อคอรไม่พอก้เป็นได้ แต่ถ้าไม่มีคอรไหน 100 ตลอดเวลาก้แปลว่าเป็นที่เกมแล้วล่ะ

Comment

ของผมก็เป็นครับ แต่คิดว่าเป็นที่เกมมากกว่าเพราะเพื่อนที่ใช้อินเทลก็เป็นครับ เฟรมดรอปเป็นบางเวลา อย่างเวลาเข้าบ้านบางทีก็เฟรมตกเอาดื้อๆ
              ผมดู CPU Load ตอนเล่นประมาน 25-40% เองครับ Rysen 1700

Comment

แพท PUBG มันแก้อาการดึงคอเสื้อแล้วแล้วคับ
                ลองดูในรายละเอียดอัพเดท

Sent from my HUAWEI RIO-L02 using Tapatalk

Comment

Originally posted by Zaokaze View Post
                  แพท PUBG มันแก้อาการดึงคอเสื้อแล้วแล้วคับ
                  ลองดูในรายละเอียดอัพเดท

Sent from my HUAWEI RIO-L02 using Tapatalk
                  ก่อนและหลังก็เป็นผมถึงขาย r7 1700 ทิ้งมาเล่น i5

Comment

Working...
                  X