Announcement

Collapse
No announcement yet.

M.2 งบ 4xxx คุ้มสุด ณ เวลานี้ใช่ 960EVO หรือเปล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เย็นแล้วละ

Comment

Originally posted by soopsoop View Post

จริงด้วยแหะ เปิดเครื่องดูหนังเฉยๆร้อน40 เล่นไป วิ่งไป 44-45เลย เดียวรองบมาจะจัดซิ๊งหล่อๆซักตัว
      44-45 องศา ยังเย็นครับ ไม่เกิน 60 ก็ยังปลอดภัยครับ บางยี้ห้อเนี่ย 80 องศาขึ้นกันเลย เพราะการติดซิ้งต้องลอกสติ๊กเกอร์ออก ส่วนมากลอกออกหมดประกันนะครับ

Comment

Full load M.2 nvme ร้อนเฉียดร้อยทุกตัวแน่นอนครับถ้าไม่แปะซิ้ง และผลที่ตามมาอย่างแรกคือความเร็วตกเยอะมากกว่า 10 เท่าจากเดิม

ส่วนถ้าแปะก็เย็นยาวๆ ถ้างบน้อยสุดๆ ซิ้งเม็ดแรมจากบ้านหม้อก็ช่วยได้เยอะครับ

Comment

Originally posted by Arjuna View Post
          เครื่องเก่าทำงาน CPU ขึ้น 90 องศา
          เครื่องใหม่ทำงาน SSD ขึ้น 80 องศา
          เมพสัสจริง ๆ ผม เลือกโน๊ตบุคมาทำงานแต่ละเครื่อง

Comment

จาก sensor ใน m2 กับใช้ thermocouple วัดจากผิดตัว m2 ไม่เท่ากันนะครับ ต่างกันเกิน 6 องศาทีเดียว

ผมลองใช้โปรแกรมทดสอบให้มันวิ่งหนักๆ ของผมยังไม่เกิน 60 ในเครื่องตอนนี้มี 140 มม. 5 ตัว มี noctua 3000 รอบ 3 ตัว วิ่งทีดังสนั่น ร้อนให้มันรู้ไป

Comment

ขอบคุณครับ ถามอีกข้อ เมนบอดที่เสียบมี2ช่อง ช่องบนกับล่าง ควรไว้ช่องไหนครับ z370 ultra gaming gigabyte

Comment

ช่องไหนก็ได้นะ

Comment

Originally posted by soopsoop View Post
                  ขอบคุณครับ ถามอีกข้อ เมนบอดที่เสียบมี2ช่อง ช่องบนกับล่าง ควรไว้ช่องไหนครับ z370 ultra gaming gigabyte
                  ช่องที่ยิงตรงเข้า CPU ครับ ไม่ผ่าน บอร์ด

Comment

เอาให้ชัวร์ดูในคู่มือเมนบอร์ดครับ บางเมนบอร์ดมันจะแชร์ระหว่างพอร์ท sata หรือ pci x4 ทำให้เวลาใช้งานอีกตัวจะใช้ไม่ได้

แถมยังมีบอกว่าเป็น m2 แบบไหน อะไรใช้ได้ อะไรใช้ไม่ได้

Comment

ร้อนอยู่ครับ 41องศา ไว้แถวล่างใต้vga จะย้ายไปติดล่าง cpu แทนละครับ

Comment

เมพ

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
                          ช่องที่ยิงตรงเข้า CPU ครับ ไม่ผ่าน บอร์ด
                          รูปที่ฝากเว็บไว้ ตัว Anti-Virus ของผมแจ้งเตือนว่ามีโค้ดขุดเหมืองอยู่อ่ะครับ

Comment

Working...
                          X