Announcement

Collapse
No announcement yet.

การเดินทางด้าน HiFi ของผมก็มาถึงจุดสูงสุด(เงินหมดแล้ว)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การเดินทางด้าน HiFi ของผมก็มาถึงจุดสูงสุด(เงินหมดแล้ว)

หลังจากได้รับการแนะนำจากเพื่อนๆพี่ๆ ในบอร์ด ทำให้ตัดสินใจอัพเกรด ครั้งเดียวรวดเดียวแล้วจะหยุด

มาดูชุดเดิมๆ ของผมก่อนครับ

ตอนแรกก็ Z-5500

แล้วก็เป็น Harman/Kardon AVR 132 กับชุดลำโพง Harman/Kardon HKTS 7

แล้วจากนั้นก็ได้เรียนรู้ว่าห้องไม่เอื้ออำนวย เลยคิดหาลำโพง 2 ตัวพอแต่ดีๆ หน่อย ก็จบที่ Wharfedale Daimond 9.1 75th Anniversary พร้อมกับ Marantz PM7001 ฟังแล้วเสียงก็ไม่ค่อยพอใจเท่าไหร่เพราะผมว่า ลำโพงกับแอมป์มันไม่เข้ากันเท่าไหร่
    Last edited by terquila; 8 Jan 2009, 23:57:58.

เนื่องด้วยเงินเริ่มร่อยเหลอ เลยอยากจะอัพเกรดรวดเดียวแล้วไม่อัพเดตอีกแล้ว เลยตัดสินใจ อัพเกรดลำโพงและสายต่างๆ อีกรอบ เอาแบบให้หมดตูดกันไปเลย และจากการแนะนำของเพื่อนๆพี่ๆ เรื่องใช้ขาตั้งลำโพงจะดีกว่า ผมเลยซื้อโต๊ะคอมใหม่เอาให้เล็กลง และซื้อขาตั้งและอื่นๆ มาดูกันครับ

Marantz PM7001

Atlas Equator interconnect เห็นได้รางวัล What HiFi เลยซื้อมา

สายลำโพง Chord Sliverscreen เห็นได้รางวัล เลยซื้อมาเหมือนกัน

รูปการต่อหลังแอมป์ครับ ผมต่อแบบ Bi-wire

ขาตั้ง Atacama Nexus 7 ครับ 70 cm
    Last edited by terquila; 8 Jan 2009, 23:57:13.

Comment

ไม่พอใจเสียงตรงไหนหรอครับ

ส่วนตัวเท่าที่ลอง ผมว่า เอาลำโพงหิ้ง มาวางบนโต๊ะทำงาน เสียงมัน เดินทางไม่ได้ระยะอ่าครับ

เสียงต่างจากที่ นั่งถอยออกไป เยอะเหมือนกัน

Comment

แล้วก็ถึงตัวพระเอกครับ ลำโพง B&W 685 ลำโพงรุ่นแรกๆ ของ B&W ที่ผลิตในจีน ทำให้ราคาไม่แพงมาก บวกกับตอนนี้ค่าเงินปอนด์ลงดิ่งมากๆ ซื้อของจากอังกฤษเลยค่อนข้างคุ้มช่วงนี้

Comment

ลองกลับทิศสายแล้วทดสอบเสียง แยกสายไม่แตะต้องกัน ไม่ขดม้วนสายต่างๆ แล้วจะมีไรเพิ่มเติมอีกพอควรลองทำดู จริงๆแล้วฟังเสียงเพลงจากเครื่องเล่นซีดี ไม่ได้ผ่านคอม ผมว่าเสียงดีกว่าเยอะครับของท่านได้ลองหรือป่าวครับ

Comment

จะหยุดได้จริงๆเหรอครับ (ขอแซวหน่อย อิๆ)

โต๊ะรูปแรกแจ่มแล้วนะซื้อมาจากแห่งหนตำบลใดมาครับ

Comment

สำหรับ Wharfedale กับ Marantz แอมป์ นั้นผมว่าเสียงมันเอื่อยมากเกินไปนะครับ ฟังแล้วมันไม่ครึกครื้น แต่ไม่อยากเปลี่ยนแอมป์แล้ว เลยคิดว่าเปลี่ยนลำโพงดีกว่า เพราะเคยมีคนบอกว่าสำหรับลำโพง มีเท่าไหร่ทุ่มให้สุด ส่วนแอมป์ อ่านในเวปนอก เค้าว่า B&W มันเข้ากับ Arcam หรือ Rotel มากๆ เลยไม่แน่ใจว่าจะเปลี่ยนดีรึเปล่า

ยังมีคำถามสำหรับท่านผู้รู้ครับ

1. ระยะ***งจากกำแพง 50 cm ทั้งสองด้านนี้จะพอมั๊ยครับ
              2. ควรเติมทรายในขาตั้งมั๊ยครับ เพราะว่าห้องผมชื้นมากๆๆ ผมเกรงว่าขาตั้งมันจะสนิมขึ้น มีอย่างอื่นพอใช้แทนได้มั๊ยครับ หรือมีวิธีอื่นมั๊ยครับ
              3. มันมีโฟมสำหรับ ให้ใส่ในช่อง port bass นะครับ มันเอาไว้ทำอะไรครับ ใส่เพื่ออะไร

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ ตอนนี้ผมก็ burn in ไปเรื่อยๆ กะว่าสัก 200 ชั่วโมงไม่กล้าเปิดเสียงดังช่วงนี้

Comment

แวะเข้ามาดูครับ

Comment

Originally posted by fishow View Post
                  ลองกลับทิศสายแล้วทดสอบเสียง แยกสายไม่แตะต้องกัน ไม่ขดม้วนสายต่างๆ แล้วจะมีไรเพิ่มเติมอีกพอควรลองทำดู จริงๆแล้วฟังเสียงเพลงจากเครื่องเล่นซีดี ไม่ได้ผ่านคอม ผมว่าเสียงดีกว่าเยอะครับของท่านได้ลองหรือป่าวครับ
                  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ คือรูปที่ถ่ายตอนนั้นยังไม่ได้ต่อกับลำโพงครับ ม้วนๆ กัน ตอนนี้ไม่ติดกันแล้วครับ เคยคิดเหมือนกันครับ ว่าจะซื้อเครื่องเล่นซีดี แต่ว่าแผ่นแท้แพงมากครับที่นี่ ไม่มีแผ่นกอปขายด้วย เลยคิดจะโหลด lossless ตอนนี้ผมใช้ HT Omega Claro+ ยังนึกว่าจะคุ้มมั๊ยถ้าจะใช้ DAC external ในงบประมาณ หมื่น นึงนี่จะคุ้มมั๊ย

Comment

Originally posted by Ares01 View Post
                    จะหยุดได้จริงๆเหรอครับ (ขอแซวหน่อย อิๆ)

โต๊ะรูปแรกแจ่มแล้วนะซื้อมาจากแห่งหนตำบลใดมาครับ
                    ครับผมก็ชอบโต๊ะตัวเก่ามากเหมือนกัน แต่ ด้วยที่หลายๆท่านในนี้แนะนำว่า ลำโพงวางบนโต๊ะ มันทำให้เสียงขาดหายไป ผมเลยตัดสินใจ ซื้อโต๊ะตัวเล็กเพื่อจะพอมีที่วางขาตั้ง แต่ก็ยอมรับครับ ใช้ขาตั้งแล้วเสียงดีกว่าวางบนโต๊ะครับ

Comment

ลองเอาหนังสือหนักๆซัก 10 โลวางทับเข้าหน้าตัดเท่าตู้ หรืออิฐก็ได้ รับรองเบสนิ่ง ทรวงทรง มาอีกเพียบ หุหุ

Comment

ผมก็คิดจะจัดคล้ายๆแบบนี้นะครับ
                        แต่ตอนนี้อยู่หอพัก
                        กำลังจะกลับไปอยู่บ้านในอีก 3 เดือน เพราะจะเรียนจบแล้ว
                        แต่ชุดผมจะซื้อจอ lcd tv มาอ่ะครับ ประมาณ 32" fullHD
                        แล้ววางไว้บนสุดของชั้นไว้เครื่องเสียง 3 ชั้น
                        ชั้น 1 และชั้น 2 จะไว้วาง amp กับ DAC
                        ขาตั้งก็วาง***งออกมาหน่อยจาชั้นวาง ให้อยู่ระนาบเดียวกัน
                        แลวก็จัดเก้าอี้โซฟา + โต๊ะตัวเล็กๆไว้วาง keyboard + mouse wireless อ่ะคับ

เผื่อสนใจจะทำแบบนี้ ไว้เป็นแนวทางครับ

ปล. เสียง b&w รุ่นนี้เป้นไงบ้างอ่ะคับ
                        สนใจเหมือนกัน กะทำงานแล้วอาจจะสอยถ้าเสียงถูกใจ
                        เล็งไว้หลายตัวเหมือนกันอ่ะครับ rainmaker แบบนี้อ่ะคับ

Comment

อีกอย่างครับ
                          เห้นตอนแรกยังเป้น HT อยู่เลย
                          ตอนหลังไหงเหลือ 2 channels
                          = ="

Comment

ของผมตอนแรกซื้อชุดนี้ต่อกับคอมก็ว่าจะพอแล้ว (ตอนซื้อบอกกะแฟนไว้)
                            NHT Absolute Zero
                            int amp Studiolab 8000s
                            Marantz CD5003
                            สาย Striaght wire Quartet ชุดเข้าหัวหางปลาของ Striaght wire
                            สายสัญญาณ van den hul รุ่น the source hybrid
                            กรองไฟ MRZ M6

แต่ตอนนี้ก็กำลังหาข้อมูลของ SUB ดีๆมาต่อซักตัวนึงด้วยความอยากรู้อยากเห็นว่าเสียงที่ได้ในการฟังเพลงมันจะดีขึ้นหรือแย่ลง ถ้ามีโอกาสเหมาะก็อยากจะเคลียห้องเก็บของซักห้องมาไว้ทำห้องดูหนังฟังเพลง
                            ปล. อย่าใช้คำว่ามาถึงจุดสูงสุดเลยครับ ผมว่าก็แค่รอโอกาสที่อำนวยในการค้นหาสิ่งที่ดีมากกว่านะแหละครับ

Comment

ผมกำลังมีชะตากรรมเดียวกับคุณเลยครับ

เริ่มเข้ามาอยู่ในบอร์ดนี้ได้ประมาณ 10 เดือน เริ่มแรกเพียงแค่อยากฟังเพลงจากคอมให้เพราะขึ้นจากออนบอร์ด
                              เริ่มจาก Audigy value+ลำโพงCreative5.1รวมสามพันกว่าบาท > 2ZS+X3 2.1 > Carat hd1v+Bose C5

ตอนนี้กะจะอัพครั้งเดียวให้อยู่ได้นานๆ ตอนนี้มี Dac1 usb จะเอามาเล่นทั้งคอมทั้ง CDP เลย แล้วก็ไปซื้อ CDP ของ c.e.e. cd3300r เอามาทำเป็น cd transport อย่างเดียว ตอนนี้รอ IntAmp อยู่เป็นของ c.e.c. 190w รอมาเดือนครึ่งแล้วมันยังไม่มาเลย

ครั้งแรกผมก็กะจะเอาลำโพง B&W 685 เหมือนกันครับแต่พอลองไปไล่หาฟังดูดันไปถูกใจ spendor 3/5r เข้าให้เลยลำบากเลยเพราะมันดันเป็นลำโพงปิด 84dB อีก ขับยากกินวัตต์เยอะ

สิ้นเดือนนี้คงหมดตรูดเหมือนกัน

ผมว่าคุณ terquila ลองหาข้อมูลเกี่ยวกับ สายไฟ ac กับปลั๊กผนังดูนะครับ ผมลองเปลี่ยนสายไฟ ac ใหม่กับ CDP เสียงเปลี่ยน ดีขึ้นครับ.

Comment

Working...
                              X