overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: เครื่องติดอะไรสักอย่าง อาการดังนี้ ช่วยหน่อยครับ

OverclockZone Member

Default เครื่องติดอะไรสักอย่าง อาการดังนี้ ช่วยหน่อยครับ

มี 2 เครื่อง

1.PC
    อาการ
    1.1เข้า drive c d e f (ทุก drive ของ h/d ไม่ได้ คลิกขวาเข้า explorer ไม่ได้) double click แล้วเป็น open with
    1.2 เข้า folder option ได้แต่เปลี่ยนเป็น show hidden file ไม่ได้คือเปลี่ยนแล้ว apply แล้วเข้าไปดูใหม่มันยังเป็น ไม่โชว์ hidden file
    1.3 เล่นไปสักพักอยุ๋ๆเครื่องค้าง ไม่ว่าจะเล่นเกม ทิ้งไว้เฉยๆ หรือเล่น net
    1.4 ดูtask manager ทิ้งไว้สัก 10 นาทีไม่มีอะไรขึ้นแปลกๆ cpu ram วิ่งปกติ

2.notebook
    อาการ
    2.1KAV 8.0 มันฟ้องตลอดเลยว่ามี trojan x.exe ใน drive เตือนแล้วเตือนอีกทุกครั้งที่ restart
    2.2เล่นๆไปขึ้น error w32 generic host errror เหมือนเวลาเราเปิดไฟล์ไรแล้วมันค้างอะ
    ตอนนี้ใช้ทั้ง KAV 8.0 spybot search&destroy trojan remover รู้สึกยังเฉยๆ

ช่วยด้วยค้าบ

OverclockZone Member 4701030316's Avatar

อาการโดยรวมๆ เหมือนโดนไวรัสเข้าแล้วอ่ะ

แนะนำให้ปิด restore system แล้วเข้าไป safe mode
    สแกนแบบละเอียด (อัพเดทไวรัสก่อน)
    หรือไม่ลองหาโปรแกรมแอนตี้ไวรัสตัวอื่นมาเทสร่วมด้วยก็ดี

ถ้ายังไม่หาย+ขี้เกียจหา/แก้ไวรัสอีกต่อไป
    แนะนำลงวินโดว์ใหม่โลด...จบ

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

ช่วงนี้โดนไวรัสตัวนี้กันเยอะจังเลยเนาะ

ชื่อย่อก็ไวรัส Openwith หรือชื่อที่เป็นทางการก็คือ VBS[Small.K] ส่วนมากจะติดมาจากแฟรสไดร์ครับ
    อาการคือเหมือนตามที่คุณเป็นเลย และมันจะสร้าง Open มาหลอกเราอีก 2 อัน
    ก็คือ คลิกขวาที่ไดร์แล้วเราจะเจอ Open 3 ตัว ... Open 2 ตัวบนไวรัสสร้างขึ้นมาครับ
    ให้ลองคลิกที่ Open ตัวที่ 3 น่าจะสามารถเปิดไดร์ของเราได้

ทางแก้ก็ลองไปโหลดไฟล์แก้ไวรัสที่ --->> NOD32 Virus Fix Tools

จริงๆแล้วแค่หมั่นอัพเดท database ให้ใหม่ตลอดก็ไม่น่าจะติดไวรัสตัวนี้นะครับ

ส่วนของทาง Notebook รอท่านที่เค้าเก่ง KAV มาแนะนำล่ะกันครับ ( ผมมันก็แค่ใช้ NOD32 ฟรีๆ ธรรมดาๆ )

แก้ยังไงครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Mazzard's Avatar

www.google.com --- search " combofix " ลงซะ รับรองหายหมด

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

- -" ...

งั้นเอาเป็นว่า เข้าไปที่นี้นะครับ --->> คลิกเพื่อไป Download ตัวแก้ไวรัส

พอเข้าไปตามลิงค์ที่ผมให้ไปแล้ว
    เลื่อนลงมาหาดูที่เค้าเขียนว่า NOD32 VBS Autorun[Small.K]-Fix ก็ให้คลิกเพื่อ Download ครับ
    มันมีให้ครบทุกอย่างครับ ตัว Fix โปรแกรม + ขั้นตอนและวิธีการใช้ + อธิบายว่าไวรัสนี้เป็นอย่างไร

ไม่มี NOD32 ก็สามารถใช้งาน Fix นี้ได้ครับ

OverclockZone Member poypoy's Avatar

โดนไวรัส Autorun รึป่าวท่านๆ ผมเคยเปน

มันไม่ตกสักอันเลยอ่า ของผม open จำนวนเท่าเดิมนะ
    แต่เข้าเวลาเข้า drive ด้วย explore หรือ open หรือ double click มันจะ ขึ้นเป็น open with + เข้า folder option ได้แต่ไม่สามารถเปลี่ยนให้มันเป็น show hidden ได้คือเปลี่ยนแล้ว apply แล้วเข้าใหม่อีกทีเป็นเหมือนเดิม

แก้ได้แล้วครับ โหลดแล้ว fix ตามอาการ -_-

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

Bookmarks

Bookmarks