overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: คอมของผมรีสตาร์ทเองเป็นเพราะอะไรเหรอครับ

OverclockZone Member

Default คอมของผมรีสตาร์ทเองเป็นเพราะอะไรเหรอครับ

สเปกตามนี้นะครับ
    บอร์ด M3A78-CM
    CPU AMD Athlon x2 5200+
    HDD 2ลูก
    ROM LG
    RAM OCZ 2GB/800
    VGA HIS HD4670
    Sound Card Audigy 2zs
    PSU Tsunami 580w
    -----------------------------
    อาการมันจะรีสตาร์ทเองอ่ะครับ
    ไม่ว่าจะดูหนัง/เล่นเกม/โหลดบิทหรือเปิดคอมทิ้งไว้เฉยๆมันก็รีสตาร์ทเองตลอด
    แต่นานๆมันจะรีสตาร์ทเองนะครับวันหนึ่งสัก4-5รอบได้
    ลองลงwindowsใหม่ก็ยังไม่หายเลยครับเปลี่ยนมา3รอบแล้ว
    รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยนะครับ

OverclockZone Member phimarn's Avatar
    จ.นครนายก อ.เมือง

น่าจะมาจากความร้อนของcpuนะครับ หรืออาจจากตัวwindowครับ รอท่านอื่นตอบอีกทีครับ ผมก้เคยเป็นครับ แต่พอมาใช้ window vista ก้ไม่เป็นเลยครับ แต่ก่อนใช้แต่windowโม

มันเป็นได้หลายสาเหตุอ่ะครับ

เช่นเรื่องความร้อนของ แรม ซีพียู การ์ดจอ

หรือความไม่สเถียรของอุปกรณ์บางตัว ส่วนมากจะเป็นที่แรม

แล้วก็เรื่องระบบไฟก็ทำให้เกิดการรีสตาร์ทตัวเองได้เช่นกัน เช่นซัพพลายจ่ายไฟไม่นิ่ง หรือไม่พอ

ส่วนสุดท้ายก็ซอฟแวร์ครับ วินโดวส์อาจจะมีปัญหา

...

OverclockZone Member nooblism's Avatar

1หาแรมอันอื่นที่ใหญ่กว่ามาคว้านรูให้โบ๋ แล้วลองใช้ดู ถ้ายังไม่หายส่งไปตรวจเลือด
    2เปลี่ยนตัวสำรองไฟใหม่ ถ้ายังไม่หาย หาใหม่ดีสุด ของเก่าใช้นานๆแล้วหลวม
    3อัดม้าเงินม้าทองเข้าcpuใหม่อีกรอบ ถ้าไม่ยอมหายอีกมอมยาแล้วขายให้แมงดาต่อเลย555จบ

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

-ลองเช็กซิลิโคนที่ cpu ดูนะคะ แล้วซิ้งติดแน่นดีหรือป่าว
    -เช็ก PSU ด้วยนะคะว่ามีอายุการใช้งานนานแล้วหรือยัง, วัตต์เต็มหรือป่าว, จ่ายไฟไม่นิ่ง
    -ถ้าเปิดเครื่องแล้วไม่มีเสียงเตือน เรื่องแรมคงไว้อันดับสุดท้ายคะ

OverclockZone Member skyline_008's Avatar
    จะโบยบินไปสุดขอบฟ้า..ไปเอาเดือนดารามาไว้ที่นี่

ลองทำตามนั้นดูก่อนน่าจะเป็นที่เรื่องความร้อน ถ้าไม่หายค่อยมาว่ากันอีกที

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับที่แนะนำ
    เรื่องความร้อนไม่น่าจะใช่อ่ะครับ
    ซีพียูมันร้อนแค่40องศา/การ์ดจอ40องศา/ฮาร์ดดิส30กว่าๆเอง แรมลองเอามือจับดูก็เย็นนะครับ
    psuใช้มาแล้วปีกว่าๆอ่ะครับแต่ยี่ห้อนี้วัตต์ไม่น่าจะเต็ม ตัวสำรองไฟนี่ใช้มานานละ4ปีละมั๊ง
    เวลาเปิดเครื่องมีเสียงเตือนปกตินะครับ

OverclockZone Member skyline_008's Avatar
    จะโบยบินไปสุดขอบฟ้า..ไปเอาเดือนดารามาไว้ที่นี่

หรือลองเปลี่ยน PSU ดูว่าจะหายมะ

คลิกขวาที่ไอคอน MY COMUTER
    เลือก properties
    คลิกที่แท็บ advance
    คลิกแท็บ setting ที่ช่อง startup and recovery
    เอาเครื่องหมายถูกหน้าข้อความ automatically restart ออก
    คลิกแท็บ ok

OverclockZone Member nooblism's Avatar

แรมเน่า ลองหาแรมอันใหม่มาคว้านรู ดูก่อนถ้าหลวม สงสัยต้องทำรีแพร555

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

Quote Originally Posted by skyline_008 View Post
    หรือลองเปลี่ยน PSU ดูว่าจะหายมะ
    ผมก็ว่า PSU เหมือนกัน เรื่องดับๆ เนี่ย

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกท่านนะครับ
    เดี๋ยวผมจะลองไล่ไปทีละจุดละกัน

Bookmarks

Bookmarks