Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามอาการ การ์ดจอ asus 1060 ใบพัดพัดลมหัก เสียบแล้วไม่ติดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามอาการ การ์ดจอ asus 1060 ใบพัดพัดลมหัก เสียบแล้วไม่ติดครับ

asus 1060 ใบพัดพัดลมการ์ดจอหัก ตอนแรกใช้ได้ปกติ

มาตอนนี้เสียบไฟเข้า แต่เครื่องมองไม่เห็นการ์ดจอ ถ้าซ่อมจะราคาประมาณเท่ารัยครับผม

5555555555555555555555555555555555555+++++++++++++++++++++++5
    5555555555555555555555555555555555555++++++++++++++++++++++++++++++++++

5655555555555555555+cv++vc

Asus พัดลมกากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก เปราะหักง่ายยยยยย พึ่งบ่นไปไม่กี่วัน 55555555555555555555555555555++++ + + + + + + +

ปล.จขกท ที่ไม่ติดนี่คือ พัดลมใช่ไหมครับ ต้องหามือ 2 มาใส่แทนแล้วล่ะ ทำหักเค้าตัดประกันคุณแน่
    ต้องเนียนหาพัดลมเหมือนกันมาเปลี่ยน อาจต้องสั่งนอก หรือลองหาในห้องพัดลมดูครับ

Comment

ช่วยดัน หาได้ไวไว

Comment

แล้วไม่ส่งเคลมล่ะ

Comment

https://th.aliexpress.com/wholesale?...asus+strix+fan

Comment

Originally posted by wokentappy View Post
            แล้วไม่ส่งเคลมล่ะ
            ส่งเคลมแม่งก็ตัดประกันทันทีเลยสิ สบายตัว ถถถ

Comment

ตอนนี้ใบพัดพัดลมหัก แล้วก็เปิดการ์ดไม่ติดครับ คือไฟเข้าแต่เครื่องมองไม่เห็นการ์ดจอเลย
              สามารถส่งเคลมได้มั้ยครับ ถึงจะตัดประกันก็คงต้องส่งเคลม

Comment

ลองเอาไปเคลมดูครับ
                คุยกับ จนท. เลย ดีกว่าปล่อยให้ใช้ไม่ได้เฉยๆ

Comment

ถ้าเป็น asus เสือขาว ของ synnex เค้าเปลี่ยน sink+พัดลม ให้ใหม่เลยนะ แต่เจ้าอื่นไม่รู้

Comment

จขกทม. ถามตรงๆ ทำหักเอง เช่นเอามือไปโดนตอนมันหมุน แล้วก็ดับไปเลย หรือใช้อยู่แล้วมันก็หักเอง

หลายท่านอาจจะยังสับสน "หัก" กับ "เสีย" นี่แม่งคนละเรื่องนะครับ เสีย ส่งเคลมได้ เค้าเปลี่ยนซิ้งพร้อมพัดลมใหม่ให้ ใช่
                    แต่หักนี่ แม่งจะหักประกันเอานะครับ แล้วไม่ช่วยอะไรด้วย ถ้ามันหักเอง ก็ส่งไปเคลมครับ เล่าความจริงไป

ปล.แล้ว Asus GTX 1060 นี่เป็นรุ่นไหนครับ ผมจะเก็บข้อมูลเฉยๆ

Comment

ใบพัดหัก 2 ใบ ครับ ใบแรกผมทำหักเองเพราะไม่ได้ใส่เคส คือยกบอร์ดแล้วมันโดนโต๊ะ
                      แต่ตอนหักก็ทนใช้มาเรื่อยๆ แล้วมันก็หักเองอีก 1 ใบ แล้วทีนี้ใช้ไม่ได้เลย 1060 ตัวสีขาว

Comment

เอาใจช่วย ให้ส่งเคลม ซ่อม/เปลี่ยนซิ้งค/พัดลม ใหม่ได้โดยไม่หมดประกันครับ
                        ยิ่งตอนนี้ การ์ดจอระดับกลางขึ้นไป หาซื้อค่อนข้างยาก เพราะขุดเหมืองกับเป็นโรคระบาดอีกครั้ง
                        จะว่าไปแล้ว ก็ไม่พอใจเท่าไร ที่หากพัดลมหักแล้วหมดประกัน เพราะโดยตัวการ์ดจอไม่ได้ถูกทำให้พัง
                        พัดลม non ref. ก็ค่อนข้างบอบบางมาก ไม่น่าจะตัดประกันเพราะพัดลมหัก หรืออาจจะเรียกเก็บค่าเปลี่ยพัดลม
                        โดยไม่ตัดประกัน ก็ยังพอจะยอมรับได้บ้าง

ผมเองหลังๆมานี่ เล่นแต่การ์ด ref./fe
                        เพราะชอบรูปทรงการ์ดมากกว่า non ref. และคิดว่าน่าจะทนทานกว่า non ref.
                        เวลาจับตัวการ์ด จะถอด/ใส่ ก็ค่อนข้างมั่นใจไม่ต้องระวังมากว่า มือจะไปกดใบพัดบางๆจนหัก
                        เข้าใจเอาเองว่า พัดลม ref. น่าจะทนกว่าพวก non ref.
                        ประกอบกับ ยอมให้การ์ดจอร้อน มากกว่าเมนบอร์ดร้อน หรือความร้อนกระจายอยู่ในเคส
                        เข้าใจว่า การ์ด ref. จะเอาความร้อนออกจากเคส มากกว่า non ref.
                        แม้ว่า เสียงพัดลม ref. จะดังกว่า แต่เล่นในเคสปิดตลอด วางอยู่ใต้โต๊ะ ก็เลยไม่ค่อยดังเท่าไร
                        และใช้งานการ์ดจอ ก็ไม่ค่อยได้ใช้งานหนัก จึงไม่ค่อยร้อนเท่าไร พัดลมมันก็เลยไม่ได้หมุนแรง
                        ที่ดัง คือ เสียงพัดลมดูดออกจากเคส เพราะใช้พัดลม 3000 รอบ T.T
                        อย่างไรก็ดี การ์ดจอ ก็เป็นอุปกรณ์ค่อนข้างบอบบาง รวมทั้งใช้ซีพียูแบบที่ไม่มีชิปกราฟิค(ryzen 1700)
                        ผมก็มักจะมีการ์ดจอไว้ 2 ตัว เผื่อสำรองไว้น่ะครับ
                        เวลาส่งเคลม จะได้มีตัวสำรองใช้ไปก่อนได้ ปัจจุบันก็มี asus gtx 1070 fe กับ evga gtx 1080ti
                        evga ตัวนี้ แม้ไม่ใช่ ref./fe แต่รูปทรงจัดอยู่ในพวก fe รวมทั้งสเป็คแรม/ความเร็ว/ความแรง อะไรก็เท่ากับพวก fe หมด
                        Last edited by dragon_horse; 7 Jan 2018, 19:08:00.

Comment

ตอนแรกจะบอกให้ซื้ออีกตัวแบบนั้น มาแกะเอาซิ้งค์สลับกัน เอาตัวเสียส่งเคลม

แต่ลืมไปว่า Asus คือผู้บุกเบิกยันต์กันแกะ แปะยันต์เป็นยี่ห้อแรกๆเลยมั้ง

ไม่รู้ทำไงล่ะงั้น - -

Comment

ยันต์เมพ อิอิ

Comment

ถ้าชิ้นส่วนหักแตกจะถือว่าประกันหมด ยกเว้นว่าหาซื้อจาก Aliexpress มาเปลี่ยนก่อนส่งclaim

Comment

Working...
                              X