Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำอัพเกรดเครื่อง APU - A10

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำอัพเกรดเครื่อง APU - A10

รบกวนขอคำแนะนำอัพเกรดเครื่องหน่อยครับ
    สเปคที่ใช้ตอนนี้ A10-5800k + a88x+ram ddr3 2133 8 GB(4*2) +vga on board ดังภาพด้านล่าง
    ใช้ทำงานทั่วไป ตัดต่อบ้างนิดหน่อย ส่วนมากใช้เล่นเกม ดูหนังฟังเพลง
    มีปัญหาคือเล่นเกมแล้วกระตุกมาก ต้องเปิด OpenGL ปรับต่ำสุดตลอด แต่ช่วงที่ซื้อมาแรกๆ (3ปีที่แล้ว) ปรับสูงสุดเล่นได้ปกติ(เกมเดียวกัน)
    กำลังคิดว่าจะอัพเกรดไปทางไหนดี ที่คิดไว้ก็คือ ใส่ SSD+VGA สักใบ หรือว่าจะเพิ่ม ram เป็น 16 GB + VGA ถ้าใส่ VGA ควรใส่รุ่นไหนอย่างไร งบประมาณมีอยู่ 5000-6000 บาท
    ปล.ขอบคุณครับ
    Last edited by UL_sam; 7 Jan 2018, 14:28:07.

หาการ์ดจอซักใบก่อนครับ

ตามงบก็คงเป็น GTX1050Ti หรือ GTX1050 + SSD 120GB

แล้วก็เช็คแรมให้ดีๆ ก่อน ว่าใส่ถูกช่องมั๊ย ให้ขึ้นเป็น Dual Channel และตั้งให้วิ่งเต็ม 2133 ด้วย

ในรูปเห็นแรมแค่ 3GB กว่าๆ และวิ่งแค่บัส 1600 เองครับ

Comment

เกมอะไร ?

1050Ti กำลังดี
      ได้ SSD สักตัว ลง OS ก้ดี

Comment

บอก RAM 8GB แต่ทำไมมันเหลือ 4GB ละครับ แบบนี้เล่นเกมกระตุกแน่นอน

Comment

HON กับ CS:GO เองครับ

Comment

Originally posted by O_ho View Post
            บอก RAM 8GB แต่ทำไมมันเหลือ 4GB ละครับ แบบนี้เล่นเกมกระตุกแน่นอน
            ขึ้นเต็มแล้วครับ

- - - Updated - - -

Originally posted by osxp View Post
            หาการ์ดจอซักใบก่อนครับ

ตามงบก็คงเป็น GTX1050Ti หรือ GTX1050 + SSD 120GB

แล้วก็เช็คแรมให้ดีๆ ก่อน ว่าใส่ถูกช่องมั๊ย ให้ขึ้นเป็น Dual Channel และตั้งให้วิ่งเต็ม 2133 ด้วย

ในรูปเห็นแรมแค่ 3GB กว่าๆ และวิ่งแค่บัส 1600 เองครับ
            กะว่าจะลดเหลือ 1050 + ram เป็น 16 GB นะครับ

Comment

Originally posted by UL_sam View Post
              HON กับ CS:GO เองครับ
              HON มันต้องการแค่คอร์เดียวเธรดเดียวเวลารันเกม ถ้ามีเธรดแรง ๆ ก็เล่นได้ดี การ์ดจอไม่ต้องแรงก็เล่นได้
              แต่ตระกูล FM2 มันตันซิงเกิ้ลเธรด เวลาเล่นอาจมีหน่วงบ้าง เพราะเกมนี้ถ้า CPU ซิงเกิ้ลเธรดไม่แรง
              ก็ไม่ต้องไปหวังว่าการ์ดจอจะดัน fps ให้เพราะเกมนี้ใช้ GPU ค่อนข้างน้อย

CS:GO A10-5800k ก็เล่นเกมนี้ได้ ใส่เพิ่มแค่การ์ดจอดี ๆ หน่อยก็พอ

คำแนะนำ
              แรมมี 8Gb ก็พอแล้ว ถ้าเล่นแค่สองเกมที่ระบุมา ใส่ 16Gb ก็ไม่ช่วยอะไรเลย
              ประกอบกับงบมีจำกัดซื้อ 1050Ti มาสักใบก็พอครับ มีงบต่อไปครั้งหน้าก็จัด SSD มาลง OS ลงเกมก็โอเคแล้ว

Comment

Working...
              X