overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9
    OverclockZone Member nirvash0's Avatar

Default Fullsize OneOdio Studio Pro เสียงสวรรค์ในราคารากหญ้า เสียงมันสุดยอดนะไม่ได้โม้!!

กราบสวัสดีพี่น้องขาว OCZ ทุกท่านครับ วันนี้ขอเสนอหูฟังฟลูไซส์ OneOdio Studio Pro ครับ ราคาตัว 1690บาทครับผม สั่งจากร้านHappyFriday พร้อมรับประกันอีก6เดือนครับผม
    สเปคหูฟัง
    Driver 40mm(หรือ50mmหว่าผมงงกับการเขียนสเปคของเค้าจริงๆ)
    20hz-20khz Frequency Range
    32 ohm
    Sensitivity 110db +/- 3db
    เท่าทีดูมันก็ถือว่าเป็นหูฟังที่ขับง่ายครับผม

หลังจากได้รับของมาก็แกะทดสอบครับโดย1เซ็ตจะประกอบด้วย
    1.ตัวหูฟัง
    2.สายหูฟัง2เส้นแบบ ST3.5mm To 3.5mm และ ST6.3mm To St 3.5mm
    3.ถุงหนังใส่หูฟัง

โดยขนาดหูฟังใหญ่มากครับ

เมื่อเทียบกับขนาด Audio Technica ATH-WS1100iS (ผมว่าATHใหญแล้วนะ)

โดยรวมเมื่อเทียบกับราคางานประกอบถือว่าอยุ่ในระดับค่อนข้างดีครับ ตัวแพตหูฟังนี่ผมว่าเกรดดีกว่าหูฟังตัวละ1700หลายตัวเลยหละ

รูเสียบแจ๊กเข้าหูฟังมี2รูครับ 3.5mm กับ 6.3mm

ชุดทดสอบ
    DAC= ES9023 STD Ver และ UZI DAC MOD By เบสหนัก.คอม
    AMP = Walnut F1 Mod By Tiger X-Fi
    Headphone = OneOdio Studio Pro

เสียงที่ได้ เสียงบาลานซ์ทุกย่านไม่ถึงกับflat โทนอุ่น นุ่มนวล รายละเอียดสูง เบสลูกโตมวลปานกลาง อิมแพ็คกำลังดี ไม่กลบย่านอื่น เสียงทุกย่านแยกเป็นของตัวเองเลย (เบสผมว่ามันก็เยอะอยู่นะ)กลางชัด แหลมก็ชัดเคลีย เวทีเสียงกว้าง มิติด้านลึกก็มาครับ การแยกชิ้นดนตรีก็ทำได้เยี่ยมมาก ไดนามิกเยี่ยม แม้กระทั้งรายละเอียดเสียงเล็กๆน้อยก็มา (คหสต.เสียงมันออกไปทางหูฟังBoseกับBeyerdynamicครับติดอุ่นนุ่ม+บาลานซ์พอสมควรเลย) เสียงเครื่องสายก็ชัด การเดินไลน์เบสก็ทำได้เยี่ยม โดยทั้งหมดแทบไม่น่าเชื่อว่าเป็นหูฟังราคาต่ำกว่า2พัน ถ้าให้เปรียบเทียบกับตัวราคา5พันบางตัวยังสู้เจ้านี่ไม่ได้ครับ

ข้อดี
    +ราคาต่อคุณภาพเสียง มหาโหดมากครับ ราคา1690 ทำเอาตัวละ5พันหนาวๆกันเป็นแถว
    +ขับง่ายมาก
    +ให้เสียงที่บาลานซ์ดีมาก
    +ฟังได้ทุกแนว (ยกเว้นพวกต้องการเบสหนักแบบกลบเสียงอื่นซะมิดนะ)
    +แชร์เพื่อนฟังโดยให้หูฟังอื่นต่ออีกรูได้นะจ๊ะ 555+
    +ใครชอบหูฟังขนาดมหึมาต้องชอบแน่ๆ
    +แพตหูฟังคุณภาพดี
    +เสียงนุ่มนวล หาคำว่าแหลมบาดไม่เจอในหูฟังนี้

ข้อเสีย
    -ข้อสไลด์ไม่ค่อยแข้งแรงเท่าไหร่
    -แจ๊กแถมไม่ค่อยok ครับ ต้องเสียบให้แน่นไม่งั้นเสียงหายไปข้างนึง

แล้วพบกันใหม่ครับ สวัสดีครับ

อัพเกรดสายแกนเงินเข้าไปแล้ว

เสียงก็ตามแบบสายเงินครับ เพิ่มเวทีเสียง เพิ่มรายละเอียดเสียงเข้าไปอีกขึ้น แต่เบสบางลงครับผม
    เน้นเสียงกลาง-สูงครับ โดยจะชูเสียงร้องจะถูกทำให้ชัดเจนยิ่งขึ้น เนียนขึ้น ทั้งความลืนไหล และแหลมก็จะมีช่องไฟที่ชัดเจนยิ่งขึ้น ลากได้ไกลขึ้น แต่ทั้งหมดจะต้องแลกกับเสียงเบสที่บางลงครับผม
    Last edited by nirvash0; 14 Jan 2018 at 23:46:39.

OverclockZone Member

ถ้าเเจคมีปัญหาก้เหมือนเสียเงินเปล่าเลยนะ ตอนนี้แค่ไม่แน่นนานไปก้พัง

OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

แค่แจ็คมันซ่อมง่ายน่ะครับ เห็นบางท่านเอาไปร้านซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทั่วไปก็มีี หรือ ร้านเฉพาะทางก็ได้ หายากหน่อย

แต่ถ้าไดร์เวอร์ หรือ พวกโครงนี้ถ้าพังโยนทิ้งเลยน่ะ คืออะไหล่หาเปลี่ยนไม่มี
    แค่padก็พอ ถ้าไม่ใช่รุ่นยอดนิยมหาเปลี่ยนยากน่ะ ใช้ไปนานๆ มันก็เปื่อยยุ่ยหรือลอกได้เหมือนกัน

OverclockZone Member nirvash0's Avatar

รออัพเดทรีวิวอีกีครับ สั่งสายอัพเกรดแยกพิเศษมาหละ อ้อเรื่องอะไหล่เห้นว่าร้านเค้ามีนะ และ pad ก็มีแยกขายครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ดูแล้วน่าจะหนัก = =

OverclockZone Member 111111's Avatar

ดูก๊องแก๊ง

@ท่านหรอย ไม่หนักนะเบากว่า Alessandro ผมอีก แต่ตัวOneOdioผมใส่ไปเดินตลาดนี่คงมองยังกะสัตว์ประหลาด

@ตา111111 แต่เสียงมันไม่ธรรมดานะจ๊ะ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

เผากี่ ชม อ่ะคับก่อนจะรีวิวเนี่ย

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    เผากี่ ชม อ่ะคับก่อนจะรีวิวเนี่ย
    ราวๆ72ชั่วโมงฮะ ตอนนี้เข้าสู่150ชั่วโมงหละ รอสายอัพเกรดเพิ่มเติมครับ เสียงน่าจะลากไกลกว่านี้อีก

แต่ก็มีหลายท่านมาสอบถามผมว่ามันเหนือกว่า ATH-WS1100iS ของผมมั้ย ขอตอบว่าไม่ถึงครับ ทั้งรายละเอียด ความใสเคลีย Deep-bass อิมแพ็ค เวทีเสียง มิติ ฯลฯ OneOdioยังด้อยกว่าหลายขุมอยุ่ครับ แต่ตัวละ5พันนี่พอฟัดหลายตัวเลย ผมให้อยู่ในระดับเดียวกับ Marshall major II ครับผม
    Last edited by nirvash0; 10 Jan 2018 at 21:44:57.

Bookmarks

Bookmarks