overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29

Thread: มีใครใช้ Joystick สำหรับ PC แบบไหนกันบ้างครับ แล้วจะหาซื้อจากไหน

OverclockZone Member sonkub's Avatar

Default มีใครใช้ Joystick สำหรับ PC แบบไหนกันบ้างครับ แล้วจะหาซื้อจากไหน

ช่วยแนะนำ Joystick for PC หน่อยครับ
    ปกติจะใช้ XFX Controller อยู่ ตัวละ 500 บาท ใช้ได้ดีเลยทีเดียว (ที่บ้านมี 3 ตัว ใช้หลายคน)
    แต่เนื่องจากตัวนี้มันผลิตมานานมากๆแล้ว แถมไปส่งเคลมก็ไม่มีของแล้วเพราะเค้าบอกเลิกผลิต ?
    ถ้าของใหม่ตามร้านมันก็จะเป็นพวกของเก่าใกล้หมดสภาพเต็มทีละ ยางจะเหนียวๆเสื่อมๆ เลยไม่อยากซื้อมาใช้ ตัวเก่าที่ใช้อยู่ก็เริ่มเสื่อมสภาพของลูกยาง เพราะว่า 2-3 ปีได้แล้ว

มีใครใช้ตัวไหนกันอยู่บ้างครับ ที่มองหาอยู่ก็เป็นมีแกน analog มี mode turbo (เพื่อให้มันกดรัวๆ) auto (เพื่อให้มันกดเองได้) และถ้าเป็นแบบ Bluetooth หรือ wireless ก็จะดีมากๆครับ เริ่มเบื่อสายเวลาเล่นละ -0-

การใช้งานส่วนใหญ่คงใช้เล่นเกม online หลักๆก็ Maple Story มีปุ่มยิ่งเยอะยิ่งดี บางทีก็จะเอาจอยมาประยุคใช้ทุ่นแรงแทนการคลิกเมาท์บ้าง (ใช้ควบคู่กับโปรแกรม joy2key) จึงไม่ต้องมีแบบสั่นก็ได้ครับ เพราะคงไม่ได้ใช้

ใครใ้ช้ตัวไหนอยู่หรือจะแนะนำตัวไหน ถ้ามีพวก link/review/สถานที่ขาย/ราคา มาด้วยก็จะดีมากครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

OverclockZone Member youth's Avatar

ผมใช้จอ ของ Xbox360 ครับลงไดร์เวอร์เล่นได้แจ๋ม

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ถ้าเล่นเกมอย่างที่ว่ามา ที่ต้องมีกดรัวๆ ลองไปเดินหาดูตามพันทิพย์ดูของจีนแดงอ่ะครับ ที่มันมีปุ่มTurbo หน้าตาเหมือนPS2 แบบว่าระบุยี่ห้อไม่ได้เหมือนกันเพราะมันมีเยอะ

ถ้าจะเอามาเล่นเกม3Dใหม่ๆ พวกGame For Windows Liveฯลฯ แนะนำXbox360 Controller For Windows เล่นได้ทุกเกม(ที่รองรับจอย) เกมใหม่ๆก็สั่นได้ ไม่มีปัญหา

ถ้าจะเอามาเล่นเกมทั่วไป ก็ลองดูLogitech Dual Actionครับ หรือถ้าอยากให้สั่นได้ลองดู Logitech RumblePad 2

สำหรับReview... ไม่ได้เขียนของXbox360ไว้อ่า มีแต่กระทู้แนะนำจอยที่ปักหมุดด้านบน ส่วนพวกLogitechลองหาตามเวปนอกเอาครับ มีเพียบ คะแนนส่วนใหญ่ก็ให้กันสูงๆทั้งนั้น

OverclockZone Member kentauji's Avatar

ใช้ Joystick Analog ทำมะดา ของ OKER อันละไม่กี่บาท

ปุ่มกดต่างๆ นิ่ม เหมือนจอย PS ของแท้

พอใจละ เอาไว้เล่น EMU

OverclockZone Member armyman's Avatar
    ริมคูเมืองโคราช

มันน่าจะเรียกว่า JOY PAD มากกว่านะ ถ้าจอยสติ๊ก มันต้องเป็นแบบก้านโยกไว้เล่นเกมขับเครื่องบินไม่ใช่เหรอ

OverclockZone Member RBS_SYSTEM's Avatar

คู่ละ 250 บาท 55+

เล่น pes อย่างเดียว -*-

jackson's Avatar
    ม.ชวนชื่นแคราย เซ็นทรัลรัตนาธิเบศร

joy xbox360 เมพขิงๆ

OverclockZone Member

ผมก็เล่นMaplestoryนะที่ใช้อยู่ก็จอยXboxเล่นพระ เวล114 ซื่อ หนิงหนุงทักได้

OverclockZone Member aumindy's Avatar

จอย Xbox360 For Window นี่ราคาเท่าไรหรอครับ

OverclockZone Member qbert's Avatar

ผมใช้จอย PS2 อ่ะคับ ราคาไม่แน่ใจเพราะมันมากับเครื่อง บวกตัวแปลงเป็น USB อีกประมาณ 150.- ก็โอนะคับ ปกติก็ไม่ค่อยเล่นเกมส์ที่ต้องใช้จอยเท่าไหร่ ชอบแนว FPS มากกว่า(อยากได้ key pad มากกว่า) ตอนนี้ตรงอนาลอคเหนียวหน่อยๆสงสัยเก่าล่ะ อยากได้จอยของ Xbox360 เหมือนกันอ่ะ(ไม่มีตัง T-T)

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

Quote Originally Posted by aumindy View Post
    จอย Xbox360 For Window นี่ราคาเท่าไรหรอครับ
    พันกว่าๆครับ ของผมซื้อมา1350, อีกท่านซื้อมา1600 บางท่านก็ซื้อมา1200 แล้วแต่ร้านที่ขายด้วย

OverclockZone Member aumindy's Avatar

Quote Originally Posted by Beaver_XT View Post
    พันกว่าๆครับ ของผมซื้อมา1350, อีกท่านซื้อมา1600 บางท่านก็ซื้อมา1200 แล้วแต่ร้านที่ขายด้วย
    อ๋อ ครับๆ ขอบคุณที่ช่วยบอกราคา ถ้าไม่เกิน 1500 น่าสนใจ

อื้ม เงินตรุษจีนยังไมไ่ด้เลย มีเรื่องใช้แล้ว เหอๆ

OverclockZone Member kenqji's Avatar
    ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์

ผมก็ได้มาถูกครับจอยXbox

ไดิ้มาราคา 1x00

* x<3

OverclockZone Member tower's Avatar

ยี่ห้ออะไรก็ไม่รู้จอย ธรรมดาสั่นได้ 250 บาทเห็นมันสวยดีเลยซื้อมา

OverclockZone Member poypoy's Avatar

Logitech Precision 400 บาทพอล่ะครับ

OverclockZone Member sonkub's Avatar

Quote Originally Posted by kentauji View Post
    ใช้ Joystick Analog ทำมะดา ของ OKER อันละไม่กี่บาท

ปุ่มกดต่างๆ นิ่ม เหมือนจอย PS ของแท้

พอใจละ เอาไว้เล่น EMU
    มันเป็นอะไรที่เคืองใจมานานครับ ปุ่มและฟังก์ชั่นต่างๆ ok เลยครับ แต่ 3 เดือนเจ้ง !!
    ก็ไม่ได้เล่นโหดอะไรเกินความเป็นจริง แต่ว่าการใช้งานที่บ่อยและมันต้องกดอยู่ตลอดเวลา (คงจะเหมือนการเล่นแบบเล่นเกม fighting)

XBox มันไม่มี turbo auto ใช่มะครับ ละก็สงสัยว่า analog อยู่บน แล้ว d pad อยู่ซ้าย มันคือสลับตำแหน่งกัน หรือว่าสลับแค่ตัวปุ่มแต่ Axis ไม่เปลี่ยน (เรียกถูกมั้ยหว่า)
    แล้วมันเป็น wireless ปะครับ

OverclockZone Member foxyou's Avatar

ผมใช่ cowboy ทำมะดาๆๆ คู่ละ 290 บาท อิอิ จอยสั่นด้วย เล่นได้ทุกเกมส์งิ ปรับนิดหน่อย แค่นั้นเอง คุ้มดี เสียดายปีใหม่เมานิดหน่อยเล่นจนจอย หัก ครึ้งเลย สาเหตุ ขว้างใสหัวคน

phob
    Guest

ใช้ Joy Xbox360 แล้วลืมจอยอื่นเลยครับ

ซื้อได้ที่สะพานเหล็ก จะถูกกว่าพันธ์ทิพย์ ราคาประมาณ 1200-1400 ผมได้มา 1300 ถ้าใช้กับ Vista เสียบแล้วใช้ได้เลย XP ต้องลงไดร์เวอร์ก่อนครับ ถ้าเป็นแผ่นโมที่ยัดไดร์เวอร์แล้วก็ไม่ต้อง

ไดร์เวอร์หาโหลดเอาในเนต ไม่ยาก

ถ้าเป็นกล่้องแดง จะแถมแผ่นไดร์เวอร์ให้ด้วย แต่แพงกว่า

OverclockZone Member GoDZa's Avatar

xbox for window นี่แหล่มจิงครับ แต่ผมชอบเล่น Pes2009 ต้องใช้จอย PS2+หัวแปลง แหล่มสุดแล้ว

สรุปแนะนำ 2 ตัวนี้ครับ xbox for window กับ PS2+หัวแปลง

OverclockZone Member jet5ive's Avatar

จอย xbox360 ดีจริงๆครับ คุ้มๆ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks