Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามคนใช้ True Black ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามคนใช้ True Black ทีครับ

เพิ่งได้ซิงค์มาก็จัดแจงเปลี่ยนซะ แต่ดันเจ้ากรรมบูดเครื่องไม่ได้ซะงั้นเปิดตอนแรกมันจะติดซัก 5 วิจากนั้นก็รีสตาร์ทอีกครั้งแล้วมันก็นิ่งไป ที่น่าสังเกตุคือไฟคีย์บอร์ด/เมาส์ไม่ติด

ตอนแรกเห็นไฟ HDD ค้างนึกว่า HDD เน่าแต่ลองเอาไปจั๊มป์กับอีกเครื่องก็ไม่มีปัญหาใช้ได้ปรกติ <อันนี้ตัดปัญหาไป

เมื่อ HDD ไม่เน่าคราวนี้มาดูการ์ดจอปรกติใช้ 8800GT ก็ลองเอาการ์ดจออีกเครื่องมาเปลี่ยน อาการก็เหมือนเดิมคือนิ่ง <ตัดไปอีกหนึ่ง

ในใจนึกสงสัย Mobo(P35-ds3r) เน่ามั้งแต่ก็นึกได้ว่าลองเปลี่ยนซิงค์เดิมมาใช้ดูซิว่าจะติดไหม โอ้วปรากฏว่าบูทเครื่องได้ปรกติ

สรุปมันเป็นที่อะไรครับผมว่าติดตั้งถูกแล้วนะหรืออาจเป็นไปได้ไหมว่าฐานซิ้งค์ที่เป็นโลหะไปโดนบอร์ดหรือเคสมันเลยเอ๋อ มีวิธีแก้ไหม

อ้อแล้วตรงฐานซิงค์มันจะมีพลาสติกขาวขุ่นติดมาด้วยตอนติดตั้งต้องเอาออกไหม ตอนติดผมไม่ได้เอาออกคิดว่ามันเอาไว้กันรอยบนบอร์ด มั้ง

สุดท้ายใครตอบได้ขอให้ไม่เจ็บไม่จน แฟนสวย รวย...แล้วเอามาแบ่งมั่ง

แกะแผ่นพลาสติดออกด้วยครับ มันเอาไว้กันรอบก่อนติดตั้ง
    เวลาใช้ก็แกะ ทาซิลิโคน แล้วก็วางลงไป บิดไปบิดมาสักนิดให้ซิลิโคนมันทั่วๆ
    แล้วก็ยัดตัวล็อกลงบอร์ดก็เสร็จละครับ

Comment

เวรกำไม่เอาออกหรอนั่น

เละแล้วมั้ง

Comment

Originally posted by nununu View Post
        แกะแผ่นพลาสติดออกด้วยครับ มันเอาไว้กันรอบก่อนติดตั้ง
        เวลาใช้ก็แกะ ทาซิลิโคน แล้วก็วางลงไป บิดไปบิดมาสักนิดให้ซิลิโคนมันทั่วๆ
        แล้วก็ยัดตัวล็อกลงบอร์ดก็เสร็จละครับ
        ผมหมายถึงตัวฐาน X ที่เอาไว้ยึดน๊อตใต้บอร์ดอ่ะครับมันจะมีแผ่นพลาสติก X มารองไว้อีกตัวนึง ส่วนซิลิโคนผมใช้ MX-2 ฉาบเอาครับ แต่ปัญหาคือใส่แล้วบอร์ดมันเอ๋ออย่างที่กล่าวไว้ข้างต้นแหละครับ

Comment

Originally posted by aloneindead View Post
          เวรกำไม่เอาออกหรอนั่น

เละแล้วมั้ง
          หมายถึงพลาสติกที่ตัวซิงค์ใช่ไหม เอาออกแล้วครับพอดีซื้อมือสองมามันเลยไม่มี

พลาสติก X ที่ผมหมายถึงคือ..ยังไงดีล่ะเดี๋ยวหากล้องก่อน

Comment

พลาสติก ตัว x ต้องติดรองเอาไว้น่ะครับ ขันน๊อตสปริงออกมาขันใหม่ครับ ใส่น๊อตสปริงขันให้แน่น ๆ ใส่แบบทะแยงมุมครับทีละตัว มันจะได้แนบสนิทกับ ซีพียู (อาการนี้จะน่าใส่ ซิงค์ไม่แน่นอะครับ)

Comment

หากล้องไม่ได้ ค้นจากกูเกิ้ลเอา

พลาสติก X ที่หมายถึงคือตัวที่อยู่ซ้ายมืออ่ะครับ

เครดิต www.pc-cm.com

Comment

ไม่ทราบ
                แวะมาดัน
                ซีพียูฮีตมั้งคับ

Comment

พลาสติก ไม่ต้องเอาออกครับ เข้าใจถูกแล้ว

น่าจะเป็นที่ติดซิงไม่แน่นมากกว่า มันเลยไม่บูท ดูวิธีติดตั้งดีๆ

Comment

หรือว่าลืมเสียบ พัดลม cpu รึเปล่า

Comment

ขอบคุณทุกท่าน ตอนนี้ใช้งานได้แล้วครับหลังจากปล้ำกับมันมาหลายชั่วโมงลองสับเปลี่ยนของไปมา
                      สุดท้ายก็ติดจนได้แต่สาเหตุยังไม่รู้เป็นเพราะอะไร เดี๋ยวจะลองจับยัดลงเคสดูว่าเป็นหรือเปล่า
                      รู้แต่ว่าตอนนี้นิ้วระบมหมดแล้ว 555+

ลองรัน orthos ดู 10 นาที idle 27 / full 31 เย็นดีจัง

Comment

Originally posted by palizzo View Post
                        ขอบคุณทุกท่าน ตอนนี้ใช้งานได้แล้วครับหลังจากปล้ำกับมันมาหลายชั่วโมงลองสับเปลี่ยนของไปมา
                        สุดท้ายก็ติดจนได้แต่สาเหตุยังไม่รู้เป็นเพราะอะไร เดี๋ยวจะลองจับยัดลงเคสดูว่าเป็นหรือเปล่า
                        รู้แต่ว่าตอนนี้นิ้วระบมหมดแล้ว 555+

ลองรัน orthos ดู 10 นาที idle 27 / full 31 เย็นดีจัง
                        โหจิงดิ พัดลม กี่ตัว แรงเท่าไร อ่ะ

ห้องอุณหภูมิเท่าไรหรอ แอร์เป่า

ฟลูกระดิกมาแค่ 4 องศาเองอ่า

โอยเครียดตัดสินใจไม่ได้ระหวงั tb กะ v8

เครียด กิน ตังหมดอีก

Comment

Originally posted by aloneindead View Post
                          โหจิงดิ พัดลม กี่ตัว แรงเท่าไร อ่ะ

ห้องอุณหภูมิเท่าไรหรอ แอร์เป่า

ฟลูกระดิกมาแค่ 4 องศาเองอ่า

โอยเครียดตัดสินใจไม่ได้ระหวงั tb กะ v8

เครียด กิน ตังหมดอีก
                          ไม่ต้องสงสัยครับ

ของน้องผม P4 (อะไรซักอย่างนึงจำรหัสไม่ได้)

Ambient = 31'C

idle = 29'C (เผิดเครื่องทิ้งไว้ 15 นาที)
                          full = 36'C (Othos - Blend 2ชม.)

Comment

ว่า แต่ จขกท ใช้ p4 หรอคับ

ใช้ไรหรอ

Comment

บอร์ด P35 จขกท. น่าจะใช้ Exxx หุหุ

เป็น Qxxx คงไม่เย็นขนาดนั้น

Comment

Working...
                              X