overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: อาการแบบนี้ไวรัสรึเปล่าครับ แล้วมีทางแก้ไขไหมครับ

OverclockZone Member noopetchy's Avatar
    กรุงเทพ พระราม2

Default อาการแบบนี้ไวรัสรึเปล่าครับ แล้วมีทางแก้ไขไหมครับ

คืองี้ครับ เครื่องผมเป็นเครื่องที่ต่อเข้าวงแลนเล็กๆ และออก internet ด้วยเร้าเตอร์
    ขณะนี้ใช้งานอยู่ internet ใช้งานได้ แต่ไม่สามารถเข้าถึงเครื่องอื่นได้
    เมื่อพิมพ์ \\ชื่อเครื่อง มันก็ขึ้นว่า
    \\ชื่อเครื่อง is not accessible. you might not have permission to use this network resource. Contact the administrator of this server to find out if you have access permissions.

the network is not present or not started.

for more information, click help

แต่เมื่อรีสตาร์เครื่องก็ผม ก็เข้าได้ปกติดี แต่ทิ้งไว้ซักพักก็เป็นอีก
    ผมเลยลองเข้าไปที่ My network places แล้วจะเข้าไปที่ View workgroup computers
    พอคลิ๊กที่ View workgroup แล้วก็นิ่ง ไม่มีการทำงานหรืือโหลดอะไรเลย .... เริ่มรู้ึสึกว่า งานเข้าแล้ว ย้ำนะครับ คลิ๊กแล้วนิ่ง ไม่เปลี่ยนหน้า ยังคงอยู่หน้า my network places เหมือนเดิม

และยังไม่หมด Drive ที่ map ไว้ เข้าได้ ทั้งที่เครื่องเดียวกันกับที่เราจะเข้า
    แถมอินเตอร์เน็ตเข้าได้ปกติ อ่า... งานเข้าจริงๆด้วยล่ะมั๊งผมว่า

ping ดู Reply ปกติ ToT

คิดว่าคงเป็นไวรัส ตอนนี้ผมใช้ nod32 update วันนี้ และลอง เมกาฟี่ อัพเดทมะวานนี้ ก็ไม่เป็นผล
    (Ghost กลับแล้วลง antivirus ตัวเดียวนะครับ แล้วอัพเดท ใช้ได้วันสองวันก็เป็นอีก พอเป็น ก็Ghost แล้วลงอีกตัว ล่าสุดคือ nod ก็ยังเป็น)
    Drive อื่น ไม่มีข้อมูล Format หมดแล้ว เหมือนมันวิ่งตาม network

เพราะในวงเป็นหลายเครื่องเลย จะเข้าเครื่องกันต้องเปิดแล้วเข้าเลย แล้ว map ไว้ ถึงจาเข้าได้
    ทำไงดีครับ รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณครับผม

OverclockZone Member noopetchy's Avatar

ทำไมมะมีคนตอบเลยอ่า เศร้าใจ

OverclockZone Member ittiphol's Avatar

ที่ผมเจอนะครับ ไปที่กรุ๊บ มองไม่เห็นใครเลย แต่พิมพ์ที่ run ดันเข้าได้ทุกเครื่อง และปกติครับ ถ้าเครื่องคุณเข้าเน็ตไม่ได้ใส่ค่า dns หรือเปล่าครับผม

ปัญหาคือ เข้าเน็ตได้ แต่เข้าไปเครื่องอื่นไม่ได้ครับ เช่น เปิด Mycom แล้วพิมพ์ //com01 เพื่อเข้าไปยังเครื่องชื่อ com01 ปกติได้ แต่ครั้งนี้ก็ขึ้นอย่างหัวกระทู้น่ะครับ ToT
    จะเข้าได้แต่ตอนเครื่องเจ้าปัญหา เปิดเครื่องใหม่ๆเท่านั้นอะครับ พอซักห้านาทีก็อาการออกซะแล้ว
    แต่ที่สำคัญ ถ้าที่ com01 แชร์โฟล์เดอร์ไว้ ชื่อ new folder แล้วผม map ไดฟ์ที่ Folder นี้ไว้
    ถึงจะเข้าไปที่เครื่อง com01 ด้วยการพิมพ์ไมได้ แต่สามารถคลิ๊กเข้าที่ ไดฟ์ที่แมปไว้ได้อะครับ งงไหมครับ
    เหะๆ ผมก็งงอะครับ หุหุ

ส่วนเรื่องเซ็ตค่า ip และ Dns เซ็ตเรียบร้อยครับ อีกอย่างคือ ที่ไอคอน View workgroup computers ไม่ทำงาน ปกติถึงเข้าไม่ได้ก็จะเข้าได้และมองเห็นแค่เครื่องตัวเอง แต่นี่ คลิ๊กแล้วนิ่งเลยครับ ไม่หือ ไม่อือ
    ไม่โหลด ไม่หาเครื่อง เป็นหน้าขาวนิ่งๆ ??? งงเลยครับ เหะๆ
    แต่ตอนนี้ไม่ไม่เป็นแ้ล้วอะครับ nod32 ช่วยผมไ้ด้

ผมลง windows ใหม่ โดยถอดสายแลนออก แล้วก็คิดตั้ง antivirus ก่อน
    เซ็ตค่าเรียบร้อย จึงค่อยต่อเข้า network แล้ว update antivirus ก่อนเลยอะครับ
    หลังจากนั้น ใช้ๆงานไป ก็มทีการแจ้งพบไวรัสเป้นระยะๆ แต่ไม่เกิดอาการดังกล่าวอีกเลย

ถ้าผมไม่อยางลงเครื่องใหม่ทั้งระบบ ไม่ทราบว่ามีทางแก้ไขไหมครับ ToT
    รบกวนท่านผู้รู้นิสนึงนะครับ ขอบคุณครับผม

OverclockZone Member sobeit's Avatar

เร้าเตอร์อ่อนแรงงิ เป็นบ่อยกับเร้าเตอร์ที่มีแบนวิทเข้าออกมาก ๆ ตลอดเวลา เช่น มี iptv ประมานว่า secsion เต็ม

Bookmarks

Bookmarks