overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28

Thread: สอบถาม CPU Intel

OverclockZone Member byakuya30's Avatar

Default สอบถาม CPU Intel

สวัสดีครับพอดีว่าอยากจะอัพเกรดคอมใหม่ เปลี่ยน cpu ทีนี้ตอนแรกตั้งใจว่าจะใช้ของ Intel นี่แหละแต่ทีนี้ผมได้ข่าวว่า CPU intel มีข่าวออกมาเกี่ยวกับเรื่องช่องโหว่ อะไรสักอย่างที่จะออกแพทมาให้แต่ก็จะทำให้ประสิทธิภาพ CPU ช้าลงอยู่ดี อะไรทำนองนี้แหละครับผมไม่มั่นใจ

ทีนี้ประเด็นว่ามันเป็นกับ CPU รุ่นไหนบ้างครับผมตั้งใจจะซื้อ CPU i5 ราวๆรุ่น 6500 หรือราคา 5-6พันบาทไม่เกินนี้เลยขอความเห็นผู้รู้หน่อยว่ามันจะควรซื้อไหมหรือแนะนำยังไงก็รบกวนด้วยครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Core i5 8400 กำลังดีครัช

OverclockZone Member byakuya30's Avatar

แล้วยังงี้มันจะยังน่าใช้อยู่ไหมครับ หรือผมควรจะซื้อ CPU AMD ดีกว่าของคำแนะนำหน่อยครับก็ไม่ได้ซื้อรุ่นแพงอะไรราคาราวๆ 5-6พันเองครับ

OverclockZone Member taibkk's Avatar

เรื่องผลกระทบหลังลงตัวแก้ ยังถกเถียงกันอยู่น่ะครับ
    รอฟังผลจากการเทสที่น่าเชื่อถือก่อนซื้อก็ได้ครับ

Quote Originally Posted by byakuya30 View Post
    แล้วยังงี้มันจะยังน่าใช้อยู่ไหมครับ หรือผมควรจะซื้อ CPU AMD ดีกว่าของคำแนะนำหน่อยครับก็ไม่ได้ซื้อรุ่นแพงอะไรราคาราวๆ 5-6พันเองครับ
    คุ้มค่ากว่า AMD อยู่พอสมควรเลยนะ

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    คุ้มค่ากว่า AMD อยู่พอสมควรเลยนะ
    ขนาดมีปัญหายังคุ้มกว่า งั้นก็ค่อยเบาใจหน่อยครับ

แนะนำคู่สุดคุ้มนะคับ

Coer i5 8400
    Asrock Z370 Pro4

เมพ ฟุดๆ เลย

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    แนะนำคู่สุดคุ้มนะคับ

Coer i5 8400
    Asrock Z370 Pro4

เมพ ฟุดๆ เลย
    ขอบคุณมากครับ ถาม google ไปก็เจอแต่แนะนำคู่นี้

และขอบคุณจากใจจริงสำหรับคุณ TWK ผมจำได้ว่าจัดสเปคคอมครั้งก่อนคุณก็ช่วยมาตอบให้ครับ

OverclockZone Member best0032001's Avatar

จะซื้อ i5 6500 จะแสดงว่าไม่รู้ อะไรเลยจริงๆ

แนะนำว่า ถ้าไม่รีบ รอ อีกนิด เพราะทั้ง AMD intel จะออก ตัวใหม่ๆ มา
    AMD ryzen gen1 ก็จะลดราคา
    H310 ก็จะมาแล้ว
    ซื้อ i5 6500 ตอนนี้ร้องไห้ไปอีก10ปี

ต้องถามว่างบทั้งหมดตอนนี้เท่าไหรด้วย ครับ

Quote Originally Posted by best0032001 View Post
    จะซื้อ i5 6500 จะแสดงว่าไม่รู้ อะไรเลยจริงๆ

แนะนำว่า ถ้าไม่รีบ รอ อีกนิด เพราะทั้ง AMD intel จะออก ตัวใหม่ๆ มา
    AMD ryzen gen1 ก็จะลดราคา
    H310 ก็จะมาแล้ว
    ซื้อ i5 6500 ตอนนี้ร้องไห้ไปอีก10ปี

ต้องถามว่างบทั้งหมดตอนนี้เท่าไหรด้วย ครับ
    ก็ไม่รู้อะไรเลยจริงๆน่ะสิครับผมถึงได้มาถาม ขนาดชื่อข่าวผมยังไม่รู้ชื่อเลยจนต้องเล่าเนื้อหาข่าว ผมมีงบราวๆ6000นี่แหละสำหรับ CPU แล้วก็ไม่ใช่คนตามข่าววงการคอมเท่าไรครับหลายๆปีอยากเปลี่ยนถึงได้มาหาข้อมูลสักครั้งนึงครับ

i5 8400 ก็น่าจะดีนะครับผมหาถามจากหลายๆที่ก็แนะนำตัวนี้กันเยอะ อีกอย่างตัวที่ท่านบอกว่ากำลังจะมาหรือจะลดราคาผมก็ไม่รู้ว่ามันจะออกมาแล้วราคาเท่าไรด้วยน่ะครับหรือรุ่นที่ท่านแนะนำมันเทียบได้กับรุ่นไหนอะไรยังไงนี่ไม่รู้หรอกครับ

OverclockZone Member best0032001's Avatar

ถ้ามีงบ น้อย ผมแนะนำให้มอง AMD ไว้ครับ

Ryzen gen1 กำลังจะปรับลดราคา 1500x น่าจะตกแค่ 5พันนิดๆหรือต่ำกว่านั้น

OverclockZone Member Botvinnik's Avatar
    อวยแล้วซื้อด้วยนะโว้ย

รอดู i5-8500

OverclockZone Member LightningBird's Avatar

ถ้าใช้งานทั่วไป เล่นเน็ต เล่นเกม ต่อให้โดนบัคก็ยังแรงกว่าAMD (AMDก็โดน แต่น้อยกว่า)
    ดังนั้น ถ้าเล่นเกมด้วยเลือก i5 8400(6 Core/6 Thread) ถ้าไม่เล่นเลือกRyzen 1500x(4 Core/8 Thread) หรือรออีกหน่อยซื้อ Ryzen 1600(6 Core/12 Thread) ซึ่งAMDพึ่งประกาศลดราคา ในไทยคงซักพักใหญ่ๆ(มาก) เพราะจะซื้อRyzen 1600 ได้ที่ราคาRyzen 1500x

OverclockZone Member cjj's Avatar

i5-8500 บูสโหดแต่เกิด ถูกใจคนไม่ชอบoc แน่นอน

intel ดีที่ไม่ต้องใช้การ์ดจอแยกได้เลย เพราะมี VGA ออน HDMI , DVI , VGA เล่นไฟล์ 4k ชิลๆ

ช่วงนี้การ์ดจอแพงด้วย

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความเห็นมากๆและขอบคุณพื้นที่ดีๆ ได้รับความรู้เยอะแยะเลย ตัดสินใจได้ละครับ

OverclockZone Member swordmanx's Avatar

มีประเด็นที่สงสัย
    คุณถามแต่ว่า จะซื้อ cpu อะไร
    ก็แสดงว่า ซื้อเมนบอร์ดมาแล้ว หรือครับ
    เมนบอร์ด z1xx/2xx มันก็ต้องใส่ intel gen 6/7
    z3xx ก็ต้องใส่ intel gen 8
    am4 ก็ต้องคู่กับ ryzen
    คำตอบว่า ควรใช้ cpu อะไร มันอยู่ที่ว่า ใช้เมนบอร์ดอะไร
    เว้นแต่ คุณอยากจะถามทั้ง cpu & mainboard
    มิใช่หรือครับ
    Last edited by swordmanx; 16 Jan 2018 at 21:35:29.

Quote Originally Posted by swordmanx View Post
    มีประเด็นที่สงสัย
    คุณถามแต่ว่า จะซื้อ cpu อะไร
    ก็แสดงว่า ซื้อเมนบอร์ดมาแล้ว หรือครับ
    เมนบอร์ด z1xx/2xx มันก็ต้องใส่ intel gen 6/7
    z3xx ก็ต้องใส่ intel gen 8
    am4 ก็ต้องคู่กับ ryzen
    คำตอบว่า ควรใช้ cpu อะไร มันอยู่ที่ว่า ใช้เมนบอร์ดอะไร
    เว้นแต่ คุณอยากจะถามทั้ง cpu & mainboard
    มิใช่หรือครับ
    ยังไม่ได้ซื้อเมนบอร์ดสิครับ การที่ผมถามเรื่อง CPU อย่างเดียวก็เพราะว่าผมพอรู้วิธีดู socket ที่เข้ากับรุ่น CPU น่ะครับผมสงสัยแค่เรื่อง CPU อย่างเดียวเลยไม่ได้ถามเรื่องบอร์ด
    ส่วนที่ผมจะซื้อจริงๆมี 3 อย่างคือ CPU mainboard ram ครับเป็นการอัพเกรดเครื่องไม่ได้ซื้อเครื่องใหม่ซะทีเดียวการ์ดจอไม่ได้ซื้อเพราะว่าของเก่ายังใช้ได้อยู่และไม่ได้เล่นเกมอะไรหนัก พวกฮาร์ดดิส เพาเวอร์ซับพลาย เคส ใช้ของเก่า
    ยังไงก็ขอบคุณที่มาเตือนนะครับ ช่วยๆกันเตือนดีกว่าพลาดเรื่องเล็กๆน้อยๆ

OverclockZone Member Futaba's Avatar

intel ปัญหาเยอะครับ ร้อนก็ร้อนแพงก็แพง

OverclockZone Member Botvinnik's Avatar
    อวยแล้วซื้อด้วยนะโว้ย

ถ้าไม่รีบรอบอร์ดถูก H310 / B360 ใกล้มาละ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks