overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: กลุ้มใจ จะซื้อใหม่หรือยังไงดี คือคอมผมมันดับ

OverclockZone Member

Default กลุ้มใจ จะซื้อใหม่หรือยังไงดี คือคอมผมมันดับ

คอมผมมีปัญกากับการเล่นเกม เปิดได้แปปเดียวคอมดับ เมื่อก่อนไม่เป็นตอนนี้ผมไม่รู้เกิดจากสาเหตุอะไร ถ้าเล่นเกมพวก2d จะไม่เป็น

สเปค6700k gtx 1070

เพิ่งซื้อได้ปีกว่าเองครับ ละคอมผมต้องทำงานทุกวัน |(ทำงานได้ครับแด่เล่นเกมไมไ่ด้เล่นแล้วดับ)

คือผมไม่รู้ตรงไหนมันมีปัญหา
    เลยอยากซื้อคอมตั้งโตะตัวใหม่ แต่ก็ไม่คุ้ม มันเพิ่งเจน8เอง
    เลยมีความคิด อยากไปซื้อโนตบุคแกขัดไวเล่นเกม รอgen9 มาจะยกเครื่องใหม่
    มีคำแนะนำไหมครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เช็คความร้อนอุปกรณ์ต่างๆ
    เช็ค PSU
    ถ้า oc ก็ลองใข้เดิมๆ ดู
    ลองเคลียร์ bios

ยังไม่เคย oc ครับ
    ที่คิดๆไว้ psu กับการดจอครับ 2ตัวนี้ ต้องมีตัวไหนซักตัวมีปัญหา

ผมจะเช็ตได้ยังไงครับ

OverclockZone Member swordmanx's Avatar

บอกรายละเอียดคอมพ์ด้วยสิครับ

CPU : Intel Core i7-6700k = 12,650

M/B : GIGABYTE Z170X - GAMING 3 = 5,750

RAM : CORSAIR DDR4 16GB(8*2)/3200 (2ชุด) = 3,650*2 = 7,300

VGA : ZOTAC GTX1070 = 18,900

HDD : Western Black 1 TB SATA-III (64MB) = 2,690

SSD : Samsung 950PRO M.2 256GB = 7,800

PSU : THERMALTAKE TOUGHPOWER 750W 80+GOLD = 3,700

CPUCOOLER : TT WATER 3.0 = 2,000

Case : AEROCOOL AERO 800 (Black) = 1,600

WINDOWS : WINDOWS 10 HOME OEM 64BIT = 3,950

สเปคพร้อมราคาเมื่อปีก่อนครับ ฮ่าๆ

อาการ คอมรีสตาร์ครับ ดับละรีคอมเอง
    ถ้าปล่อยคอมไว้เฉยๆไม่ได้เล่นเกมอะไร ก็เป็นครับ แต่นานๆเป็นที
    แต่ถ้าเล่นเกมเช่นผมเล่น fm2018 กับเกมสร้างเมือง เข้าเกมตรงเมนูได้ แต่จะเข้าไปตรงหน้าที่จะเล่นเกมดับครับ เท่าที่ผมสังเกตุหน้าที่ใช่กราฟฟิคมันจะดับ
    โชคดี20นาทีดับโชคร้านเข้าปุบดับ ละรีคอมเองครับ

นี่ผมไม่ได้เล่นเกมมาจะเดือนแล้วครับ

OverclockZone Member RH_MayBee's Avatar
    กรุงเทพกรีฑา บางกะปิ

ผมก็เป็นเหมือนกันแหะแต่อาการตอนเป็นกลับกันเลย เปลี่ยนพาวเวอร์ใหม่ ถูแรมสลับแรมลดสปีดก็แล้วก็ยังดับ เช็คฮาร์ดดิสก์ก็ไม่มีอะไร ความร้อนก็เย็นเจี๊ยบ เทสต์ 3Dmark cpu เล่นเกมอะไรไม่ดับ แต่นั่งเล่นเน็ตฟังเพลงหรือเปิดไว้เฉยๆดันดับซะงั้น

ตอนนี้เหลือผู้ต้องสงสัยก็แค่การ์ดจอที่เพิ่งเปลี่ยนใหม่ กะวินโดว์ที่มีอาการงอแงก่อนหน้านี่แหละ ว่างๆค่อยลองใหม่ ไล่ไปเรื่อยๆ

แต่ของ จขกท ดับตอนเล่นเกม ผมว่าไม่ไฟก็ความร้อน ไม่น่าจะไล่ยาก

สมมุติเล่นๆนะครับ ผมเปลี่ยน
    psu ละไม่หาย
    ต่อด้วนการจอ ละไม่หาย
    ต่อด้วยแรมละ ไม่หาย
    ไปๆมาๆผมจะได้อีกเครื่องเลยนะครับ555555 อันนี้ขำๆครับ

OverclockZone Member taibkk's Avatar

- ถ้าสงสัย vga card ก็ถอดการ์ดจอแล้วเทส
    ถ้ายังเป็นก็สบายใจได้ การ์ดจอไม่น่าจะเป็นสาเหตุ
    ถ้าไม่เป็นก็ยังโทษ vga ไม่ได้ในทันที เนื่องจากอาจมีการโหลดไฟมากกว่าร่วมด้วย

- ถ้าสงสัย psu ก็คงต้องสับเทส ยืมใครสักคน

- ถ้าสงสัยแรม ให้ลองเทสทีละตัว เทสให้เกิดอาการทั้งคู่ จะได้ตัดทีละประเด็น

- ถ้าสังสัย hdd ก็เอา hdd ออก แล้วใช้งาน os เกมจาก ssd

- ถ้าสงสัย ssd ก็เอา ssd ออก แล้วใช้งาน os เกมจาก hdd

- ถ้าสงสัย cpu ก็ต้องหายืมสลับเทส

- ถ้าสงสัยเมนบอร์ด ก็ต้องหายืมสลับเทส

จงระบุรายละเอียดให้มาก ถ่ายรูปได้ถ่าย อัดคลิปได้อัด
    ความร้อนแต่ละชิ้นเท่าไร ไฟวิ่งปกติไหม
    เป็นมากี่วัน เป็นหลังอัพเกรดหรือแก้ไขอะไรหรือเปล่า

แcpu ผิดปรกติหรือป่าวครับ นี่ไมไ่ด้เปิดโปรแกรมอะไรเพิ่มเติมเลยครับ

bigtees's Avatar

แรมมี 2 คู่ เอาแรมออกคู่หนึ่ง ใช้คู่เดียว ลองดูหรือยัง?

OverclockZone Member taibkk's Avatar

อัพรูปเวบอื่น แล้วค่อยเอามาแปะ

เวลาเทสความร้อน เทส full load 100% ครับ
    หรือเทสให้รู้ความร้อนตอนดับ เปิด msi afterburner แสดงผลขณะเล่นเกมเลย

ครับ ตะกีลองอีกรอบปิดโกรแกรมให้หมดเข้า เกม เข้าตรงหน้าคำสั่งได้
    แต่พอกดจะเล่นเกมโหลดเสร็จเข้ามา ดับรีคอม ปมมาก

OverclockZone Member Binaryz's Avatar

ทำความสะอาดเป่าฝุ่น ลองถอดแรมเหลือคู่เดียวดูก่อน ถ้ายังดับก็สลับคู่ สลับช่อง การ์ดจอก็ลองต่อออนบอร์ดดูก่อน ่ค่อยๆไล่ไปทีละอย่าง

OverclockZone Member torzja's Avatar

เช็คพวกสวิตเคสด้วยก็ดีนะครับ เพราะผมก็เคยเจออาการแบบนี้ ไล่หาสาเหตุอยู่ตั้งนาน

OverclockZone Member RH_MayBee's Avatar
    กรุงเทพกรีฑา บางกะปิ

ลองเสียบแรมทีละตัวดูยังครับ ผมว่าของผมน่าจะงมเจอละแรมเปิดไม่ติดแผงนึง ใช้มาตั้งนานพอเปลี่ยนการ์ดจอปุ๊บก็เป็น เลยไปโทษนู่นนั่นนี่ไปเรื่อยซะงั้น

เบื่อกับแรมจริงๆเลย พังง่ายชะมัด เจอมาหลายครั้้งละ แล้วต้องมารอเคลมกันเป็นเดือนๆกว่าจะได้ของ

lookdook's Avatar
    ฅนหระรี (ปณ.ปากเพรียว-ปณ.แก่งคอย)

Quote Originally Posted by zelot07 View Post
    อาการ คอมรีสตาร์ครับ ดับละรีคอมเอง
    ถ้าปล่อยคอมไว้เฉยๆไม่ได้เล่นเกมอะไร ก็เป็นครับ แต่นานๆเป็นที
    แต่ถ้าเล่นเกมเช่นผมเล่น fm2018 กับเกมสร้างเมือง เข้าเกมตรงเมนูได้ แต่จะเข้าไปตรงหน้าที่จะเล่นเกมดับครับ เท่าที่ผมสังเกตุหน้าที่ใช่กราฟฟิคมันจะดับ
    โชคดี20นาทีดับโชคร้านเข้าปุบดับ ละรีคอมเองครับ

นี่ผมไม่ได้เล่นเกมมาจะเดือนแล้วครับ
    ลองดูHDD/SSDแต่ละตัว โดยเปิดคอมแล้วทดลองย้ายFileไปมา ถ้ามีอาการโอนถ่ายช้าหรือหยุดบ้างอ่านบ้าง(ไฟLED HDDติดดับสลับกันไป)ก็ถอดตัวที่มีปัญหาออก หรือ ถ้าตัวใดตัวนึงเป็นOS ก็ถอดออกแล้วนำอีกตัวนึงลงOSแล้วทดลองใช้งานสักระยะบางครั้งตัวที่เป็นOSเริ่มเสียที่PCBก็จะมีอาการวูบดับแล้วRestart
    ถ้าMoBoมีปัญหาจะเริ่มเห็นอาการตั้งแต่เริ่มต้น ส่วนPSUถ้าเริ่มเห็นอาการจะมีอาการวูบดับช่วงLoadหนักหรืออุปกรณ์Detectไม่ค่อยเจอ ...แต่จริงๆก็มีหลายอาการหลายสาเหตุสารพัดต้องดูที่ละอย่างไปก็เลยแนะนำวิธีข้างต้นก่อนเพราะว่าอายุอานามของอุปกรณ์ยังไม่มาก

ลงวินโดว์ ล่าสุดเมื่อไหร่ครับ

ผมไม่รู้ว่าจะช่วยได้มั้ยนะครับ แต่ผมเคยตั้งกระทู้อาการคล้ายๆคุณ คือเข้าเกมละคอมรีสตาร์ทเอง บางเกมยังไม่ทันได้เริ่มก็เป็น

อาการของผมเกิดหลังลงวินโดว์ 10 ใหม่ ส่วนวิธีแก้คือ
    1.ถอดถ่าน bios ออกสัก 1นาที (clear cmos)
    2.ลงวินโดว์ใหม่อีกครั้ง แต่คราวนี้ตอนลงถอดสายแลนออก (ไม่ให้วินโดว์หาไดรเวอร์ให้เองอัตโนมัติ) หาไดร์เวอร์ล่าสุดจากเว็บผู้ผลิตเมนบอร์ด,การ์ดจอ ลงเอง

ปัญหาดังกล่าวไม่เกิดขึ้นอีกเลย ณ ปัจจุบันครับ

Bookmarks

Bookmarks