overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: I7 Gen8 กับ Z370 ยังลง windows 7 ได้อยู่ป่าวครับ

OverclockZone Member kingza99's Avatar
    งามวงศ์วาน - พระราม 7

Thumbs up I7 Gen8 กับ Z370 ยังลง windows 7 ได้อยู่ป่าวครับ

สอบถามครับ พอดีใช้ i7 3770 อยู่ พอดีอยากจะอัพ CPU

คำถามแรก

สอบถามครับ i7 Gen8 กับ Z370 ยังลง windows 7 ได้อยู่ป่าวครับ ?

คำถามที่ 2

ถ้า gen 8 ลง windows 7 ไม่ได้แล้ว gen ไหนสูงสุดที่ลง windows 7 ได้ครับ ?

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member

ลงได้แต่ driver ส่วนใหญ่ไม่ support แล้ว

ถ้าจำเป็นต้องใช้ windows 7 จริงๆเพราะมีโปรแกรมต้องใช้ คงอัพได้แค่ socket 1151 i7-4770 i7-4790 ซึ่งประสิทธิภาพเพิ่มขึ้นไม่เท่าไหร่

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ไดร์เวอร์น่าจะหายากนะ

จริงจริงนะ วิน 10 ใช้ง่ายมากมาก โปรแกรมส่วนใหญ่ก้ไม่มีปัญหานะที่เจอมีแค่ ยูริ เกมเดียวที่มีปัญหา

OverclockZone Member Alderwood's Avatar
    VTUN // Runway 06

1. อาจจะยังพอหา Driver ได้ แต่ยกเว้น UHD630 ลงได้แค่ Win10 เท่านั้นครับ และยังติดอีกด่านคือ Microsoft ถ้าอัพเดทก็จะโดนแจ้งเตือนว่า CPU ใหม่เกิน หรือถ้าไม่อัพเดท ก็เสี่ยงหน่อยกับช่องโหว่ต่างๆ รวมทั้ง Wanna Cry

2. Gen 6 ครับ ถ้าลงจากแผ่นผ่าน DVD Drive แบบ internal ก็ลงได้ปกติ อย่าลืมตั้งค่า USB ใน BIOS ด้วย ไม่งั้นจะใช้ Keyboard กับ Mouse ไม่ได้ แต่ถ้าลงผ่าน USB ไม่ว่าจะ External DVD หรือ USB Flashdrive ต้องรวม USB Driver เข้ากับตัวติดตั้ง Windows ก่อน วิธีการรวม USB Driver ลองหาจากเว็บของผู้ผลิตเมนบอร์ดครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

Quote Originally Posted by H4RDG4M3R View Post
    จริงจริงนะ วิน 10 ใช้ง่ายมากมาก โปรแกรมส่วนใหญ่ก้ไม่มีปัญหานะที่เจอมีแค่ ยูริ เกมเดียวที่มีปัญหา

OverclockZone Member Dragon741's Avatar

เจน 4 แค่นั้น เจน6-8ใช้ วิน8-10 ไปเหอะ

OverclockZone Member taibkk's Avatar

ผมใช้ win 10 ตั้งแต่ gen 3 ละ
    ตอนนี้ gen 4 ก็ใช้ win 10 ไม่คิดจะย้อนไป 7-8.1
    งงเหมือนกันว่ามันช้าหรือมีปัญหาตรงไหน

OverclockZone Member drmanabae's Avatar
    เทศบาลนครรังสิต

win 10 ok สุดเระ

OverclockZone Member cjj's Avatar

ผมใช้ทั้ง เจน 7-8

ที่ลองมา เจน 7 ลง วิน 7 8.1 และ 10 ได้ครับ แต่วิน7 ต้องใช้เทคนิคหน่อย เพราะไม่มีไดเวอร์ usb 3.0 แต่ก้พอมีวิธีลงกันให้พอทนใช้ได้
    ส่วนเจน8 วิน8.1 กับ 10 ได้แน่นอน ....ส่วน 7 หมดสิทธ์ ผมลง 7 มาใช้ได้ แต่ก็เอ๋อๆหลายจุด โดยเฉพาะไดเวอร์ usb ตายสนิท อย่าไปใช้เลย วิน7กับเจน8

แนะนำ วิน10 เสถียรสุดแล้ว หากอยากจะใช้ เจน 7-8

ที่ลองมากับ ASROCK Z170 และ ASROCK Z370 นะครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

OverclockZone Member kenobe's Avatar

win 10 startup window เร็วกว่า 50% เล่นเกมส์ดีกว่า หลายๆอย่างสเถียรกว่ามากนะตอนนี้เพราะ window 7 เค้าไม่supportแล้ว patchก็ไม่ออกแล้ว เราต้องเปลี่ยนตัวเองแล้วล่ะ ปล.เจน 3-8 ใช้ 10ดีกว่านะ

OverclockZone Member kingza99's Avatar
    งามวงศ์วาน - พระราม 7

Thumbs up

ขอบคุณทุกท่านมากครับ เพิ่งได้กลับมาอ่าน

จริงๆแล้วปัญหาของผมคือตัว Sound Card USB Creative Omni น้องที่ทำงานขายต่อผมมาครับ

เพราะน้องเค้าใช้กับเครื่องตัวเองที่เป็น Windows 10 แล้ว Recording อยู่ดีๆมัน Stop Working ครับ

ทำให้ตอนเล่นเกมด้วยกันแล้วเสียงมันหายไปน่ะครับ (เล่น Pubg)

ผมรับซื้อต่อมาเอามาใช้กับ Windows 7 ยังไม่เจอปัญหานี้ครับ

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    กำ ของผมเล่นไม่ได้ เดี่ยวต้องไปลองใหม่

OverclockZone Member Botvinnik's Avatar
    อวยแล้วซื้อด้วยนะโว้ย

ของผมได้หมดนะครับเกมยุค 2000 กับวิน10
    The Sims 1
    RA2 & Yuri
    Battle Realms
    Empire Earth
    Simcity 4 (ต้องตั้ง affinity ให้ใช้ thread เดียวไม่งั้นเกมดับ)

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

Quote Originally Posted by H4RDG4M3R View Post
    กำ ของผมเล่นไม่ได้ เดี่ยวต้องไปลองใหม่
    ถ้าเล่นไม่ใด้เพราะขึ้นว่า FATAL string อะไรเนี่ย

ล้างวินโดวส์เลย ลงใหม่ เพราะผมก็เป็น

win10 Fall creator ลองใช้ตัวนี้มาลง ให้มันหาให้ครับ

น่าจะคุ้นหน้ากันดี

OverclockZone Member grungust's Avatar

Yuri ได้โหลดจากที่มันแจก RA ยกเข่งเมื่อครึ่งปีแล้วรึเปล่า จำไม่ได้ว่าตัวไฟล์เกมมีแก้ไขอะไรไหมแต่มันเล่นได้นะ win10

จะมีบางเกมที่ต้องใช้ dx9 ใน win7 เล่น และทำงานได้ไม่ค่อยดีกับ dx9(แบบแถมมาให้เพราะกลัวเปิดไม่ติด) ใน win10 แบบนั้นล่ะถึงจะยอมหาเครื่องเก่าๆมาเพื่อเล่นเกมนั้นโดยเฉพาะ แต่ก็มีไม่กี่เกม

นอกนั้นก็คงเป็นโปรแกรมโรงงานควบคุมเครื่องจักร 10 ล้านที่เขาไม่อัพเดตระบบให้รองรับ win10 จำใจหาอะไหล่สำหรับเครื่อง win7 ต่อไป

OverclockZone Member sensona's Avatar

ได้คับ แต่จะมีปัญหายิบย่อยอย่างอื่นตามมาเพราะ w7 มันหยุดไปแล้วก่อน gen8 จะมา win10 ตอนนี้ก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไรมากคับ ถ้าเราไม่ไปพยายามแครกมัน (ให้ไปหา key ถูกๆตาม ebay มาใส่เอา) ส่วนโปรแกรมที่ต้องใช้ใน windows 7 จริงน่าจะต้องลง dual แทนคับ

ปล. พวก 4k win10 ลื่นกว่ามากๆคับ win7 ผมลองแล้วแก้ไงก็ไม่ลื่นเท่า win10 ใน spec เดียวกันเลยจำเป็นต้องย้ายมา

bandit_m's Avatar

ผมไม่ไป 10 ก็เพราะ Creative ของผมมันเก่านี่แหละ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks