ออกตัวก่อนผมหาเรื่องชวนคุยเฉยๆ นะครับ
อันนี้ผมลองคิดเล่นๆ ว่าชาวเหมืองนั้นได้กำไรกันเท่าไหร เอา 2 ตัวดังๆ ก็แล้วกันเป็น 1080 ti กับ 1060
========================================================
เริ่มจากค่าไฟกันก่อนเพราะเป็นค่าใช้จ่ายที่ยังไงก็หนีไม่พ้น
ไฟเครื่องเอาวิ่งรอบเบาสุด ตีง่ายๆ เป็น 100w ส่วนการ์ด 1080 ก็ 250w ส่วน 1060 120w ส่วนตัวช่วยการระบายความร้อนเอาเป็นพัดลมอุตสาหกรรม 150w ก็แล้วกันแรงดี
[ค่าไฟต่อวัน] = [ไฟที่ใช้] x [ราคาต่อหน่วย] / [วัตต์ต่อหน่วย]
[ค่าไฟต่อวัน] = [ไฟที่ใช้] x [4] / [1000] = [ไฟที่ใช้] x 0.096 แต่ให้คิดง่ายๆ ก็ 0.1 ไปเลยหรือก็หาร 10 นั่นเองเผื่อค่า effective ของ PSU ระดับดีๆ
ดังนี้
[ค่าไฟริค 1080 it ต่อวัน] = 100 + 250x4 + 150 = 1250/10 = 125 บาทต่อวัน
[ค่าไฟริค 1060 ต่อวัน] = 100 + 120x4 + 150 = 730/10 = 73 บาทต่อวัน
---------------------------------------------------------------------------------------
ต่อกันด้วยต้นทุน เอาสั่วๆ ค่าอุปกรณ์อะไรต่างๆ ตีซัก 10,000 บาท ส่วนการ์ดจอก็เอาราคาจากห้องขายนี่แหละ 1080 ti ก็ตัวละ 36,000 ส่วน 1060 ก็ 12,000 จัดเป็นริค 4 ตัวสำหรับมือใหม่ ส่วน PSU นั้นตามแรงเอาเป็น gold ก็แล้วกัน
[ต้นทุนริค 1080 ti] = 10,000 + 36,000x4 + 10,000(1200w) = 164,000 บาท
[ต้นทุนริค 1060] = 10,000 + 12,000x4 + 7,000(850w) = 65,000 บาท
ระยะเวลาในการคืนทุนนั้นควรจะไม่เกิน 1 ปีเพราะอย่างที่รู้กันว่าอุปกรณ์ขุดเหมืองพวกนี้ทำงานหนักตลอดไม่หยุดไม่พัก
[ต้นทุนริค 1080 ti] = 164,000 / 360 = 456
[ต้นทุนริค 1060] = 65,000 / 360 = 181
--------------------------------------------------------------------------------------
เมื่อรวมกับค่าไฟแล้วก็จะได้รายได้ขั้นต่ำที่ควรจะได้ของแต่ละริค
[ต้นต่อวันทุนริค 1080 ti] = 456 + 125 = 581 บาทต่อวัน
[ต้นทุนต่อวันริค 1060] = 181 + 73 = 254 บาทต่อวัน
--------------------------------------------------------------------------------------
ค่าธรรมเนียม(เฉพาะเหมืองหมวกสวย)
ค่าขุดทั่วไปจะอยู่ที่ 2% ต่อวัน
ค่าถอนขั้นต่ำ 0.001 btc (ประมาณ 450 บาทก็แล้วกัน)ต่อครั้ง
ค่าธรรมเนียมการเทรดเป็นเงินไทยกับ Bx ก็ 0.25%
และค่าโอนเข้าธนาคารอีก 30 บาทต่อยอด 10,000 บาท
ตีถัวๆ เอาเป็นว่าเพิ่มต้นทุนต่อวันไปวันละ 17 บาทต่อวันก็แล้วกัน
--------------------------------------------------------------------------------------
ทีนี้มาดูรายได้กัน เอาแบบง่ายๆ ก็การเข้าเว็บหมวกสวยแล้วไปดูว่าชาวบ้านเขาขุดกันได้กี่บาทต่อวัน เข้าตามลิงค์ด้านล่างนี้เลยแล้วกดเลือกการ์ดจอที่สนใจตามด้วยเปลี่ยนหน่วยเงินเป็นบาท
https://www.nicehash.com/profitability-calculator
*หมายเหตุ* เป็นผลตอบแทนที่ขึ้น ณ เวลาที่ผมพิมพ์อยู่นะครับ
[รายได้ต่อวันริค 1080 ti] = 167.5x4 = 670 บาทต่อวัน
[รายได้ต่อวันริค 1060] = 100x4 = 400 บาทต่อวัน
---------------------------------------------------------------------------
[กำไรต่อวันริค 1080 ti] = 670 - 581 - 17 = 72 บาทต่อวัน
[กำไรต่อวันริค 1060] = 400 - 254 - 17 = 129 บาทต่อวัน
คิดเป็น ROI ผลตอบแทนต่อการลงทุนได้เป็น
[ROI ริค 1080 ti] = 72 x 360 x 100 / 164,000 = 15.8%
[ROI ริค 1060] = 129 x 360 x 100 / 65,000 = 71.45%
========================================================
ย้ำอีกครั้งว่านี่คิดเล่นๆ เฉยๆ ใครเอาไปอ้างอิงแล้วขาดทุน ทุนจม ของขาด ดองค้าง หรือไม่ว่าด้วยเหตุใดๆ ก็ตามผมไม่รู้ไม่เกี่ยวนะครับ หุหุ
อันนี้ผมลองคิดเล่นๆ ว่าชาวเหมืองนั้นได้กำไรกันเท่าไหร เอา 2 ตัวดังๆ ก็แล้วกันเป็น 1080 ti กับ 1060
========================================================
เริ่มจากค่าไฟกันก่อนเพราะเป็นค่าใช้จ่ายที่ยังไงก็หนีไม่พ้น
ไฟเครื่องเอาวิ่งรอบเบาสุด ตีง่ายๆ เป็น 100w ส่วนการ์ด 1080 ก็ 250w ส่วน 1060 120w ส่วนตัวช่วยการระบายความร้อนเอาเป็นพัดลมอุตสาหกรรม 150w ก็แล้วกันแรงดี
[ค่าไฟต่อวัน] = [ไฟที่ใช้] x [ราคาต่อหน่วย] / [วัตต์ต่อหน่วย]
[ค่าไฟต่อวัน] = [ไฟที่ใช้] x [4] / [1000] = [ไฟที่ใช้] x 0.096 แต่ให้คิดง่ายๆ ก็ 0.1 ไปเลยหรือก็หาร 10 นั่นเองเผื่อค่า effective ของ PSU ระดับดีๆ
ดังนี้
[ค่าไฟริค 1080 it ต่อวัน] = 100 + 250x4 + 150 = 1250/10 = 125 บาทต่อวัน
[ค่าไฟริค 1060 ต่อวัน] = 100 + 120x4 + 150 = 730/10 = 73 บาทต่อวัน
---------------------------------------------------------------------------------------
ต่อกันด้วยต้นทุน เอาสั่วๆ ค่าอุปกรณ์อะไรต่างๆ ตีซัก 10,000 บาท ส่วนการ์ดจอก็เอาราคาจากห้องขายนี่แหละ 1080 ti ก็ตัวละ 36,000 ส่วน 1060 ก็ 12,000 จัดเป็นริค 4 ตัวสำหรับมือใหม่ ส่วน PSU นั้นตามแรงเอาเป็น gold ก็แล้วกัน
[ต้นทุนริค 1080 ti] = 10,000 + 36,000x4 + 10,000(1200w) = 164,000 บาท
[ต้นทุนริค 1060] = 10,000 + 12,000x4 + 7,000(850w) = 65,000 บาท
ระยะเวลาในการคืนทุนนั้นควรจะไม่เกิน 1 ปีเพราะอย่างที่รู้กันว่าอุปกรณ์ขุดเหมืองพวกนี้ทำงานหนักตลอดไม่หยุดไม่พัก
[ต้นทุนริค 1080 ti] = 164,000 / 360 = 456
[ต้นทุนริค 1060] = 65,000 / 360 = 181
--------------------------------------------------------------------------------------
เมื่อรวมกับค่าไฟแล้วก็จะได้รายได้ขั้นต่ำที่ควรจะได้ของแต่ละริค
[ต้นต่อวันทุนริค 1080 ti] = 456 + 125 = 581 บาทต่อวัน
[ต้นทุนต่อวันริค 1060] = 181 + 73 = 254 บาทต่อวัน
--------------------------------------------------------------------------------------
ค่าธรรมเนียม(เฉพาะเหมืองหมวกสวย)
ค่าขุดทั่วไปจะอยู่ที่ 2% ต่อวัน
ค่าถอนขั้นต่ำ 0.001 btc (ประมาณ 450 บาทก็แล้วกัน)ต่อครั้ง
ค่าธรรมเนียมการเทรดเป็นเงินไทยกับ Bx ก็ 0.25%
และค่าโอนเข้าธนาคารอีก 30 บาทต่อยอด 10,000 บาท
ตีถัวๆ เอาเป็นว่าเพิ่มต้นทุนต่อวันไปวันละ 17 บาทต่อวันก็แล้วกัน
--------------------------------------------------------------------------------------
ทีนี้มาดูรายได้กัน เอาแบบง่ายๆ ก็การเข้าเว็บหมวกสวยแล้วไปดูว่าชาวบ้านเขาขุดกันได้กี่บาทต่อวัน เข้าตามลิงค์ด้านล่างนี้เลยแล้วกดเลือกการ์ดจอที่สนใจตามด้วยเปลี่ยนหน่วยเงินเป็นบาท
https://www.nicehash.com/profitability-calculator
*หมายเหตุ* เป็นผลตอบแทนที่ขึ้น ณ เวลาที่ผมพิมพ์อยู่นะครับ
[รายได้ต่อวันริค 1080 ti] = 167.5x4 = 670 บาทต่อวัน
[รายได้ต่อวันริค 1060] = 100x4 = 400 บาทต่อวัน
---------------------------------------------------------------------------
[กำไรต่อวันริค 1080 ti] = 670 - 581 - 17 = 72 บาทต่อวัน
[กำไรต่อวันริค 1060] = 400 - 254 - 17 = 129 บาทต่อวัน
คิดเป็น ROI ผลตอบแทนต่อการลงทุนได้เป็น
[ROI ริค 1080 ti] = 72 x 360 x 100 / 164,000 = 15.8%
[ROI ริค 1060] = 129 x 360 x 100 / 65,000 = 71.45%
========================================================
ย้ำอีกครั้งว่านี่คิดเล่นๆ เฉยๆ ใครเอาไปอ้างอิงแล้วขาดทุน ทุนจม ของขาด ดองค้าง หรือไม่ว่าด้วยเหตุใดๆ ก็ตามผมไม่รู้ไม่เกี่ยวนะครับ หุหุ
Comment