overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ทำไมสีถึงเพี้ยน

OverclockZone Member folkzacup's Avatar

Default ทำไมสีถึงเพี้ยน

คือผมกำลังจะหัดทำ คลิปลงยูทูปเล่นๆอะครับ แต่ติดปัญหาเรื่องสี เวลาถ่าย สีสันจะเพี้ยนตลอดเลยอะครับ
    ลองมาหมดแล้วกล้องไอโฟนทุกรุ่น ผมใช้ i6 แล้วลองถ่าย เป็นทั้งภาพนิ่งหรือ vdoเลย ตอนแรกก็คิดว่าเป็นเพราะi6กล้องกากเอง
    เลยขอยืม i8 plus น้อง กับ iphone x เพื่อน มาลองถ่ายทก็เป็นเหมือนกันอีก ถ่ายแบบ4k ก็ยังเป็น หรือว่าเป็นเพราะกล้อง iphone มันกากเอง หรือต้องปรับอะไรหรือป่าวครับ ที่ผมใช้กล้อง iphone ถ่ายก็เพราะไม่มีกล้องจริงๆ แล้วหายืมใครไม่ได้เลย
    สีที่ผมต้องการเป็นแบบนี้

แล้วภาพที่ได้จจริงๆเป็นประมานนีครับเวลาถ่ายสีน้ำเงิน
    ผมเซ็งมากไม่รู้จะทำยังไงให้สีมันใกล้เคียงกับของจริงเหมือนคลิปตาม youtube
    แล้วตาม youtube ส่วนใหญ่เขาใช้ โปรแกรมอะไรตัดต่อบ้างอะครับ ผมอยากลองฝึกทำ
    Last edited by folkzacup; 19 Jan 2018 at 03:37:09.

OverclockZone Member Ref.Circle's Avatar

น่าจะเป็นที่คุณภาพกล้องนั่นแหละครับ กล้องมือถือพอเจอแสงน้อยหน่อยก็เพี้ยนแล้วครับ

อีกอย่างคลิปที่แปะเป็นตัวอย่างนั่นแค่เห็นสตูดิโอเขาก็รู้แล้วครับว่ากล้องไม่ใช่ของธรรมดาแน่ๆ

OverclockZone Member folkzacup's Avatar

Quote Originally Posted by Ref.Circle View Post
    น่าจะเป็นที่คุณภาพกล้องนั่นแหละครับ กล้องมือถือพอเจอแสงน้อยหน่อยก็เพี้ยนแล้วครับ

อีกอย่างคลิปที่แปะเป็นตัวอย่างนั่นแค่เห็นสตูดิโอเขาก็รู้แล้วครับว่ากล้องไม่ใช่ของธรรมดาแน่ๆ
    ขอบคุณมากครับท่าน ผมคงต้องทำใจ จะไปหาซื้อกล้องดีๆเพื่อมาถ่ายคลิปคอมเครื่องเดียวมันก็ยังไงๆอยู่ คงต้องยอมรับสภาพไปผม T-T

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

กล้องมือถือ กับ กล้องที่ใช้ถ่ายทำก็ภาพคนละเรื่องเเล้ว
    ในคลิปฝรั่งเผลอๆ ใช้กล้องวิดีโอตัวเหยียบเเสนด้วยซ้ำ

OverclockZone Member Arjuna's Avatar

ถ้าซีเรียสเรื่องคุณภาพรูปถ่าย-วีดีโอ อย่าไปถามหาจากกล้องมือถือครับ
    กล้องคอมแพคราคาครึ่งเดียวของ IP 8 ก็ให้คุณภาพงานที่เหนือกว่ามากแล้ว

ถ้าอยากถ่ายจริงๆลงทุนซื้อกล้องคอมแพคดีๆซักตัวจะดีกว่า ถ้าเน้น VDO ลองดู Pansonic

OverclockZone Member grungust's Avatar

gopro ซะเลยสิ

OverclockZone Member ShinAkira's Avatar

กล้อง มือถือ กับกล้อง พวก Mirrorless หรือ DSLR ขนาดเซ็นเซอร์ก็คนละเรื่องละครับ เทียบกันไม่ได้

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

กล้องมือถือถ่ายโทนม่วง-ฟ้าเพี้ยนนี่เรื่องปกติ สมัยนี้ถือว่าดีแล้วนะ
    สมัยก่อนยุคโนเกียถ่ายสีม่วงไม่ได้เลยด้วยซ้ำออกมาฟ้าตลอดต้องจัดแสงช่วยเอา

OverclockZone Member grungust's Avatar

อีกวิธีแก้นะ จัดไฟให้สว่างครับ ความสว่างระดับเที่ยงวันต่อให้กล้องเว็บแคมกากๆก็จัดสีให้ใกล้เคียงของจริงได้ เอาตรงๆก็คือถ่ายกลางวัน ห้องเปิดผ้าม่านให้หมด ไฟห้องเปิดให้สว่าง ถ้ายังสว่างไม่พอก็ช่วยอะไรไม่ได้แล้วล่ะ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ จะพยายามลองทำแบบที่ท่านgrungustบอกดู

Bookmarks

Bookmarks