overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15
    OverclockZone Member

Default สอบถามรอยบน CPU

คืออยากจะถามว่าพึ่งซื้อ CPU มือ 1 มา แล้ว มีรอยแบบนี้ มันปกติไหมครับ?DBBFD536-DD4A-4873-A27E-57BFCAD9B785.jpg7402E30E-0421-4C35-9648-5C9859E14783.jpg

OverclockZone Member aof1234's Avatar
    ตากฟ้า/นครสวรรค์

ไม่ครับ มือ1 ผมไม่เคยเจอนะ มือสองยังไม่มีคาบแบบนี้เลย

สรุปผมควรจะสางเครมใช่ไหม TT

รีบคืนภายใน 7 วันน่าจะได้ของใหม่เปลี่ยนทันทีนะ

OverclockZone Member taibkk's Avatar

เช็ดออกไหมครับ ?

บนกระดองน่ะ

OverclockZone Member hidetuyen's Avatar

อย่าเพ่งทำอะไรกับมันเอาไปเปลี่ยนที่ร้านเลยครับ

เซ็ง ตรงมันเกิน 7 วันแล้วนี่สิ พอดีฝากพี่ชายซื้อ จริงๆ สภาพกล่อง ซิล ดูดีมาก แต่เปิดออกมานี่ตกใจเลย

OverclockZone Member osxp's Avatar

ก็แค่คราบน้ำมัน เช็ดก็ออกแล้วครับ

บางกล่องก็อาจเจอแบบนี้ แม้จะยังไม่ได้แกะซีลก็ตาม

ลองหาน้ำมันไฟแช็ครอนสันมาเช็ดดู หรือไม่ก็สเปรย์ล้าง pcb(จริงๆคือตัวเดียวกัน) ล้างน่าจะหมด

ถ้าจะใช้ซิลิโคนที่มากับฮีทซิ้งค์อย่าเอาไปล้าง แต่ถ้ามีซิลิโคนอยู่แล้ว ไม่ใช้ก็ล้างได้

สรุป คือ เปลี่ยนไม่ได้ต้องเครมเพราะเกิน 7 วัน (เกินมา 3 วันได้) ถ้าเครมก็รอบ 3-4 สัปดาห์ เลยว่าจะใช้ไปก่อนคิดว่าไม่น่ามีปัญหาอะไร บทเรียนไปผิดเองที่ไม่ยอมเปิดดูข้างในก่อน
    ทีแรกว่าจะแวะไปซื้ออย่างอื่นที่สาขาใกล้ๆบ้าน ด้วยเลยพลอยเซ็งๆร้านไปด้วย เลยแวะเข้าเจ้าอื่นเลย

ตัว CPU ลองเอาผ้าเช็ดแว่นสะอาดลองถูเบาๆแล้วมันไม่ออกเลยสักนิด ก็เลยว่าจะลองปล่อยใช้ไปอย่างนี้ก่อน

ขอบคุณทุกคนมากครับ

OverclockZone Member osxp's Avatar

Quote Originally Posted by ruud006 View Post
    สรุป คือ เปลี่ยนไม่ได้ต้องเครมเพราะเกิน 7 วัน (เกินมา 3 วันได้) ถ้าเครมก็รอบ 3-4 สัปดาห์ เลยว่าจะใช้ไปก่อนคิดว่าไม่น่ามีปัญหาอะไร บทเรียนไปผิดเองที่ไม่ยอมเปิดดูข้างในก่อน
    ทีแรกว่าจะแวะไปซื้ออย่างอื่นที่สาขาใกล้ๆบ้าน ด้วยเลยพลอยเซ็งๆร้านไปด้วย เลยแวะเข้าเจ้าอื่นเลย

ตัว CPU ลองเอาผ้าเช็ดแว่นสะอาดลองถูเบาๆแล้วมันไม่ออกเลยสักนิด ก็เลยว่าจะลองปล่อยใช้ไปอย่างนี้ก่อน

ขอบคุณทุกคนมากครับ
    ใช้น้ำยา Degreaser ด้วยสิครับ

ผมใช้ล้างซิลิโคนเก่าทุกครั้งก่อนจะประกอบซิงค์ ไม่ว่าจะของเก่า หรือประกอบใหม่

Quote Originally Posted by osxp View Post
    ใช้น้ำยา Degreaser ด้วยสิครับ

ผมใช้ล้างซิลิโคนเก่าทุกครั้งก่อนจะประกอบซิงค์ ไม่ว่าจะของเก่า หรือประกอบใหม่

หาซื้อยากมาก ปกติต้องร้านขายอะไรอ่ะครับถึงจะมี

ร้านอมร หรือร้านอะไหล่อีเล็คฯ มีขายครับ

ของ Treebond ก็ซื้อตามพวกห้างขายอุปกรณ์ก่อสร้าง อย่างพวก Homepro ไทวัสดุ ฯลฯ

OverclockZone Member taibkk's Avatar

ถ้าเช็ดไม่ออก ให้ร้านยืนยันเป็นข้อความมาก็ได้ครับ
    เพื่อความสบายใจ

แต่ถ้าเช็ดออก ใช้ได้ปกติ ก็ไม่ต้องซีเรียส

OverclockZone Member 02 master's Avatar

ผมเคยเอาเมนบอร์ดไปเครมร้าน J ตอนรับกับมาให้พนักงานลองเทส ก็เเกะ CPU กล่องใหม่เทสให้ดูเลยว่า เมนบอร์ดใช้งานได้ สรุปบางกล่องโดน พนักงานเเกะเทสเเล้ว

หลังๆเวลาซื้อของใหม่หน้าร้านขอเค้าเเกะดูเลยว่ามีตำหนิมั้ย เช่น MAINBOARD / CPU / RAM / การ์ดจอ ส่วนมากกล่องจะไม่ได้ซีล บริษัทเเกะมาติดวอย

Bookmarks

Bookmarks