Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนดู HDD ให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนดู HDD ให้หน่อยครับ

อาการคือ
    1.มีการค้างเวลาใช้งานแบบเห็นได้ชัดว่า เห้ย!! อยู่ดีดีก็กระตุก (*** บางเวลา ไม่ได้เป็นตลอด นึกอยากจะเป็นก็ค้างๆซะงั้น ***) ลองลงวินโด้หลายตัวแล้วไม่หาย ก็เลยคิดว่าโปรแกรมไม่น่าจะเกี่ยว
    2.ไม่รู้ SSD / HDD ตัวไหน มีเสียง แต๊ก แต๊ก ( *** ก็ยังเป็นบางเวลาเหมือนกัน บางทีก็ดัง บางทีก็ไม่ดัง *** )

เช็ค SSD / HDD ทุกตัวแล้ว ยังเขียวทุกช่อง ไม่มีแดงซักจุด
    รูปภาพประกอบอื่นๆตามนี้ครับ

เช็คเสียง hdd ไม่ยากครับ ส่วนมากมาจาก hdd จานหมุน
    ถ้ามี 2 ตัวก็เสียบเทสทีละตัว ลองสั่งเขียนทีละมาก ๆ น่าจะได้ยินดังขึ้น

Comment

Originally posted by taibkk View Post
      เช็คเสียง hdd ไม่ยากครับ ส่วนมากมาจาก hdd จานหมุน
      ถ้ามี 2 ตัวก็เสียบเทสทีละตัว ลองสั่งเขียนทีละมาก ๆ น่าจะได้ยินดังขึ้น
      ใช้ HDD TUNE PRO ตรง write เช็คได้ไหมครับ

แล้วถ้ารู้ว่าตัวไหนมีเสียง แก้ไขได้อย่างไรครับ

อาการพิมพ์คีบอร์ดรัวๆแล้วตัวหนังสือ มาทีหลังเนี่ย เกี่ยวไหมครับผม

Comment

hdtune pro ใช้ตรง file benchmark ตั้งค่าสัก 5 - 10 Gb เทสก็ได้ครับ

ส่วนเรื่องเสียง ถ้ามีประกันเหลือก็แบ็กอัพข้อมูลก่อน แล้วส่งเคลม ถ้าหมดประกันก็ทำอะไรไม่ได้ครับ ใช้ตามสภาพ
        แต่ผมเคยมีอาการดังแก๊ก ๆ แล้วค้าง เปลี่ยนสาย data หายก็มี สลับเปลี่ยน PSU แล้วหายก็มี

อาการพิมพ์หน่วง ลองตรวจสอบพวก cpu usage ด้วย หรือลองเข้า windows safe mode แล้วดูอาการอีกที
        Last edited by taibkk; 21 Jan 2018, 12:45:12.

Comment

เปลี่ยนสาย data หายก็มี สลับเปลี่ยน PSU แล้วหายก็มี

อาการพิมพ์หน่วง ลองตรวจสอบพวก cpu usage ด้วย หรือลองเข้า windows safe mode แล้วดูอาการอีกที

// ยากเลย ไม่ค่อยรู้เรื่องซะด้วย 555

Comment

ไม่อยากหรอกครับ google มีบอกหมด

Comment

Working...
            X