Announcement

Collapse
No announcement yet.

คะแนน passmark เว็บนี้เชื่อได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คะแนน passmark เว็บนี้เชื่อได้ไหมครับ

ตามหัวข้อครับเชื่อได้ไหมครับ

แล้วคนแนน passmark มันคือคะแนนรวมๆของ cpu ใช่ไหมครับ

https://www.cpubenchmark.net/high_end_cpus.html

ได้ แต่ยังมีตัวอืนสำคัญด้วยเช่น เมน

Comment

ได้แบบคร่าวๆ อย่างเกมส่วนใหญ่ รันอยู่แค่4 หัว พวก xeon คอร์เก่าคงสู้เจน8 ไม่ได้

Comment

เวบได้ผลคะแนนจากคนที่โหลดโปรแกรมไปเทส ดูที่จำนวน Samples
        ถ้ารุ่นนั้น ๆ มีผลการเทสส่งกลับมาจำนวนมาก ๆ ก็พอเชื่อถือได้ว่าคนส่วนใหญ่ ใช้รุ่นนี้ ได้คะแนนเท่าใด

อย่าง i7 7700K มีผลเทส 4000 กว่าเทส เพราะคนใช้กันเยอะ ค่าที่ออกมาก็เฉลี่ยได้ว่า ควรจะได้คะแนนเท่าไร ต่ำกว่านี้มากก็ถือว่าไม่ปกติ
        อย่าง i7 7900X มีผลเทสแค่ 2 คงจะเอามาเทียบค่ากับรุ่นอื่น ๆ ไม่ได้ เพราะยังไม่รู้ว่าจำนวนที่ส่งมานั้น OC หนักแค่ไหน หรือใช้แบบเดิม ๆ

แม้แต่บางกรณี บางคนก็เทส i7 แบบปิดคอร์ หรือคูณต่ำ ๆ ก็มี หรือเทสตอนระบบไม่พร้อมก็มี

อย่างผลเทสบนสุดที่ได้ CPU 2000 กว่า น่าจะเป็นเพราะเทสแบบเปิดแค่เธรดเดียว เปิด 1 คอร์แล้วปิด HT หรือเทสตอนรัน cpu หนักก็ได้ เพราะคะแนนทุกอย่างต่ำหมด
        แต่โปรแกรมมันระบุจำนวนคอร์ตามชื่อรุ่น ไม่ได้ระบุตอนเทส
        Last edited by taibkk; 22 Jan 2018, 12:20:55.

Comment

ถ้าเปลี่ยนจาก i7 2600 มาเป็น i7 3770 เล่นเกมมันต่างกันเยอะไหมครับ คะแนนมันต่างกัน 1100 ได้ครับ

Comment

Originally posted by golftew25 View Post
            ถ้าเปลี่ยนจาก i7 2600 มาเป็น i7 3770 เล่นเกมมันต่างกันเยอะไหมครับ คะแนนมันต่างกัน 1100 ได้ครับ
            ถ้าถามว่า 2600 ดีกว่า 3770 ไหม บอกเลยว่าดีกว่า
            แต่ถ้ามี 2600 แล้ว ไม่มีความจำเป็นต้องอัพเกรดเป็น 3770
            เอางบไปลงอย่างอื่นดีกว่า

Comment

Originally posted by golftew25 View Post
              พอเชื่อถือได้นะ

ถือว่าต่างกันละนั้นนะ

Comment

ดูจากนี่ ดีกว่าครับ ตัวอย่างเยอะกว่ามาก
                http://cpu.userbenchmark.com/Compare...2600/1979vs620

Comment

คะแนนต่างกัน 1000 เกือบ 10% ก็ค่อนข้างตรงกัน
                  ส่วนประสิทธิภาพในการเล่นเกม 2 ตัวนี้ผมมองว่าไม่ต่างกันมากมาย
                  เพราะความเร็วเท่ากัน เธรดก็เท่ากัน
                  นอกซะจากจะเจอเกมเน้นเธรดแรง ก็อาจจะรู้สึกว่า 3770 ดีกว่าหน่อย

ถ้าได้ 3770k + บอร์ด z ก็น่าสนกว่า

Comment

i7-2600 อยากอัพอย่างน้อยๆคงต้องมา i7 เจน 6-7 + DDR4 ถึงจะเห็นผลชัดครับ (แบบไม่ลากนะ)
                    ถ้าแบบลาก เอาแค่ 2600K + บอร์ดดีๆ + ดวงดีๆ กดไป 5Ghz ก็แรงพอๆกับ 4790K เดิมๆได้

Comment

ข้อดีที่มีเค

Comment

อ่อขอบคุณที่แสดงความคิดเห็นครับผมคงอยู่กับ i7 2600 ไปอีกนานแหละครับ รอเปลี่ยนกาดจอใหม่อีกทีกะว่าจะเอา 1050TI มาแทน GT1030 ที่ใช้อยุ่ตอนนี้ครับ

ผมชอบใช้เดิมๆครับน่าจะใช้ได้อีกนานนะ i7 2600
                        Last edited by golftew25; 22 Jan 2018, 23:37:37.

Comment

ผมก็เห็นด้วยกับบนๆนะ 2600 ยังไปได้อีกไกล

ถ้าอัพแค่ 3770 ไม่คุ้มเลย

ถ้าจะอัพ ก็ข้ามไป Gen 8 เลย

Comment

อย่างที่เคยบอกอะครับ i7-2600 ลากไม่ได้ ดันการ์ดจอได้สุดๆประมาณ GTX 1060 หรืออาจจะ 1070-1080 ถ้าเกมทำมาดีพอ

เพราะงั้น 1050 Ti นี่เหลือๆครับ

Comment

Working...
                            X