overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 68

Thread: AMD Raven Ridge APU สเปคออกอย่างเป็นทางการแล้วนะครับ

OverclockZone Member

Default AMD Raven Ridge APU สเปคออกอย่างเป็นทางการแล้วนะครับ

http://www.guru3d.com/news-story/amd...-revealed.html

เอาข้อมูลมาเฉพาะ Desktop นะ มากับความเร็วแรมขั้นต่ำ 2933 แบบนี้รุ่นใหม่คงไม่ค่อยเลือกแรมแล้วมั้ง

มีลุ้นว่าไรเซนรีเฟรชคราวนี้น่าจะ oc แรมได้เกิน 4000+

CPU Desktop ทุกรุ่นที่ TDP 45-65W จะได้ฮีทซิ้งค์ AMD Wraith Stealth cooler แถมมาทุกรุ่นครับ

------------------------------------------------------------------------------------------------

Ryzen 5 2400G นี่น่าสนเพราะมีอีก 8 เทรด รอดูราคาไทยเท่านั้น

จะโดนเอาไปขุดมั้ยเนี่ย อิๆ

OverclockZone Member Crazy_O's Avatar

ราคาในไทยลองเทียบกับตอน R3 1200 / R5 1400 ออกใหม่ๆ เดาราคาในไทย

R3 2200G ในไทยคาดว่าจะขาย 3990+ บาท (ราคาปัจจุบันของ R3 1200 ราวๆ 3390 บาท)

ส่วน R5 2400G นี่ คาดว่า ราคาราวๆ 6190 บาท (ราคาปัจจุบันของ R5 1400 ราวๆ 5250 บาท)

ถ้าราคา R3 2200G ในไทย ไม่เกิน 4 พัน ยอมซื้อ R3 2200G มาแทน R3 1200 เลย แล้วขาย R3 1200 + GT 1030 เอาทุนคืน
    ยังไงเครื่องที่ใช้ตัวนี้ ไม่ได้ทำอะไรมากอยู่แล้ว 2 อาทิตย์ใช้ครั้ง เสียดายแต่แรมแค่ 8GB แชร์ให้ GPU แล้วเหลือแรมไม่มากนัก กับ Vega ยังถอด VP9 ไม่ได้นี่แหละ
    (แต่ก็ยังลังเลอยู่ว่า รอสอย 1400/1600 ดีกว่า แล้วใช้การ์ดจอต่อไปดี แต่ใจจริงอยากได้เครื่องชุดนี้โล่งๆ กินไฟเบาๆ)
    Last edited by Crazy_O; 22 Jan 2018 at 20:09:28.

OverclockZone Member คิม's Avatar

TDP 65W อีก น่าสนใจจริงๆ เหลือแต่ราคาละ

OverclockZone Member ji123's Avatar

L3 น้อยจุง

OverclockZone Member Smile4You's Avatar

APU สมัยก่อน TDP 100 watts ร้อนหูชาเลย

พอมาเจอ 2 ตัวนี้ TDP 65 watts เอง

สุดยอดดดดด

แอบดู ๆ อยู่เหมือนกันนะเนี่ย...

OverclockZone Member jamejazz's Avatar

ถ้าแรมขั้นต่ำ 3200 ก็แจ่มเลย ไม่รู้จะเลือกแรมยากอีกป่าว

Quote Originally Posted by ji123 View Post
    L3 น้อยจุง
    ถ้าซัก 7nm คงจะมีพื้นที่ให้ L2 L3 เยอะกว่านี้ครับ igpu เบียดหมด

vega 11 นี่แรงประมาณไหน กิน gt 1030 ได้มั้ย

truez's Avatar
    CMC Music บางแค

cpuรุ่นทีกำลังมานี่ใช้กับเมนบอดที่ใช้กับam4รุ่นปัจุบันได้ไหมครับ

OverclockZone Member taibkk's Avatar

สอบถามนะครับ ว่าอนาคต AMD จะใส่ GPU มาทุกรุ่นไหมครับ หรือว่าจะแยกเป็นรุ่น G โดยเฉพาะ

เข้า Web แบรนด์ผู้ผลิต > ไปดูตรง Download Bios >จะมีบอก CPU Support อยู่
    แต่ต้องเอา CPU ตัวเก่า Flash ก่อนนะ
    Quote Originally Posted by truez View Post
    cpuรุ่นทีกำลังมานี่ใช้กับเมนบอดที่ใช้กับam4รุ่นปัจุบันได้ไหมครับ
    น่าจะแยกตลาด เหมือนสมัยก่อน CPU FX กับ Series APU คือ รุ่นแรงๆใส่การ์ดจอแยก กับ รุ่นประหยัด
    Quote Originally Posted by taibkk View Post
    สอบถามนะครับ ว่าอนาคต AMD จะใส่ GPU มาทุกรุ่นไหมครับ หรือว่าจะแยกเป็นรุ่น G โดยเฉพาะ
    ว่าแต่ APU นี้บังคับ Ram Dual เลยนะถึงจะได้ Bus 128Bit แรงๆ
    นึกภาพ Ram 8GB ถูกแบ่งกันกิน Ramระบบ:RAMการ์ดจอ => 4:4 / 6:2
    เล่น Pub G APU ไม่น่าไหว แต่เกมส์อื่นคงสบายๆแหละ มโนเอานะยังไม่เห็นผลทดสอบ

OverclockZone Member taibkk's Avatar

Quote Originally Posted by Tsunami555 View Post
    ว่าแต่ APU นี้บังคับ Ram Dual เลยนะถึงจะได้ Bus 128Bit แรงๆ
    นึกภาพ Ram 8GB ถูกแบ่งกันกิน Ramระบบ:RAMการ์ดจอ => 4:4 / 6:2
    เล่น Pub G APU ไม่น่าไหว แต่เกมส์อื่นคงสบายๆแหละ มโนเอานะยังไม่เห็นผลทดสอบ
    ผมเห็น R7 ใน APU A8 ก็เล่น PUBG ได้ระดับหนึ่งนะครับ หวังว่า vega ใน G จะเหนือกว่า

Pub G มันกิน Ramเยอะ ถ้าSetประหยัดคงใส่ 8GB กันนั่นและ ซึ่งมันอาจจะเล่นไม่ไหว
    ถ้า Web ทดสอบกับ Ram 16GB อาจจะไหวก็ได้ แต่น้อยคนที่จะใส่ 16GB เพราะงบจำกัด ... จุดอ่อนของ APU คืิอ แชร์Ramนี่แหละ
    Quote Originally Posted by taibkk View Post
    ผมเห็น R7 ใน APU A8 ก็เล่น PUBG ได้ระดับหนึ่งนะครับ หวังว่า vega ใน G จะเหนือกว่า

Quote Originally Posted by Tsunami555 View Post
    Pub G มันกิน Ramเยอะ ถ้าSetประหยัดคงใส่ 8GB กันนั่นและ ซึ่งมันอาจจะเล่นไม่ไหว
    ถ้า Web ทดสอบกับ Ram 16GB อาจจะไหวก็ได้ แต่น้อยคนที่จะใส่ 16GB เพราะงบจำกัด ... จุดอ่อนของ APU คืิอ แชร์Ramนี่แหละ
    8GB ขนาดคอมที่ใส่ VGA แยก บางครั้งยังหลุดเกมเลย เพราะแรมไม่พอ
    แถมถ้าแรมไม่พอมากๆ เล่น PUBG กว่าจะโหลดเสร็จ บางทีสุด Map แล้ว

อาจจะหวัร้อนได้ 555
    แต่ถ้าเล่นขำๆ ก็ตามนั้นครับ

OverclockZone Member O_ho's Avatar

ฝันค้าง Ryzen 3 2200G และ Ryzen 5 2400G ถูกถอดท่าไม้ตาย

http://www.gcubez.com/?p=15278

OverclockZone Member Crazy_O's Avatar

Quote Originally Posted by O_ho View Post

ฝันค้าง Ryzen 3 2200G และ Ryzen 5 2400G ถูกถอดท่าไม้ตาย

http://www.gcubez.com/?p=15278
    มันเป็น Vega จะไป dual กับ polaris ก็ไม่ได้อยู่แล้ว จะไป dual กับ vega จริงๆ ก็ไปถ่วงรุ่นใหญ่เสียมากกว่า
    ต่อให้ dual ได้จริง ก็แทบไม่มีประโยชน์อะไรเลย เกมส์ต่างๆ รองรับ cfx หมดแล้วเหรอ

OverclockZone Member MooNoiOCZ's Avatar

Quote Originally Posted by ToehNarak View Post

http://www.guru3d.com/news-story/amd...-revealed.html

เอาข้อมูลมาเฉพาะ Desktop นะ มากับความเร็วแรมขั้นต่ำ 2933 แบบนี้รุ่นใหม่คงไม่ค่อยเลือกแรมแล้วมั้ง

มีลุ้นว่าไรเซนรีเฟรชคราวนี้น่าจะ oc แรมได้เกิน 4000+

CPU Desktop ทุกรุ่นที่ TDP 45-65W จะได้ฮีทซิ้งค์ AMD Wraith Stealth cooler แถมมาทุกรุ่นครับ

------------------------------------------------------------------------------------------------

Ryzen 5 2400G นี่น่าสนเพราะมีอีก 8 เทรด รอดูราคาไทยเท่านั้น

จะโดนเอาไปขุดมั้ยเนี่ย อิๆ

ก็ตัวธรรมดานะ ดีกว่าฟากโน้นไม่มาก ถ้าดีจริงๆต้องWraith SPIRE ขึ้นไป

OverclockZone Member MooNoiOCZ's Avatar

Quote Originally Posted by Crazy_O View Post
    มันเป็น Vega จะไป dual กับ polaris ก็ไม่ได้อยู่แล้ว จะไป dual กับ vega จริงๆ ก็ไปถ่วงรุ่นใหญ่เสียมากกว่า
    ต่อให้ dual ได้จริง ก็แทบไม่มีประโยชน์อะไรเลย เกมส์ต่างๆ รองรับ cfx หมดแล้วเหรอ
    ตามลุงO ตั้งแต่A8 A10 แล้ว ไม่มีประโยชน์ที่จะใช้ท่าไม้ตาย ที่มีโอกาสระเบิดใส่ตัวเองได้(ปัญหาเยอะ)

R5 2400G รับรอง ฟากโน้นดิ้นพล่านนนนนนนนน

Quote Originally Posted by MooNoiOCZ View Post
    R5 2400G รับรอง ฟากโน้นดิ้นพล่านนนนนนนนน
    ถ้าเฉพาะเรื่อง iGPU ดิ้นตั้งแต่ A8 แล้วล่ะครับ * - *
    ส่วนเรื่องการ์ดจอแยก ผมรอชมผลเทสอยู่
    อยากเห็น Ryzen gen 2 เพิ่มความแรงซิงเกิ้ลเธรดมาอีกหน่อย จะได้ปั่น fps โหด ๆ
    เพราะยังไงมัลติเธรดก็ถือว่าแซงแล้ว ถ้าประกบรุ่นตามราคา

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks