overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: ต่อ Harddisk IDE กับ DVD Writer ใน สายแพเดียวกัน

OverclockZone Member Dio's Avatar
    กรุงเทพตอนล่าง มั้ง

Talking ต่อ Harddisk IDE กับ DVD Writer ใน สายแพเดียวกัน

เช่น Mainboard ASUS M2N-E ซึ่งมันจะมี slot IDE ให้แค่อันเดียว แล้วถ้าผมมี Harddisk IDE อยู่ 1 ตัว(ลง Windows XP) กับ DVD Writer อีก 1 ตัว แล้วเอามาต่อในสายเส้นเดียวกัน Harddisk ผมมันจะส่งข้อมูลที่ความเร็ว 100 หรือ 33 ตาม DVD อ่ะครับ

หรือ

ผมจะเปลี่ยนไปใช้เป็น M2N-E SLI ดีครับ เพราะมันมี slot IDE ให้ 2 ช่อง แต่ chipset มันจะเป็นแค่ nForce500 อ่ะครับ แต่อยากได้ nForce570 มากกว่า มันคงดีกว่ามั้ง แล้วระหว่าง
    M2N-E กับ M2N-E SLI ตัวไหน ลากได้ดีกว่ากันครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เช่น Mainboard ASUS M2N-E ซึ่งมันจะมี slot IDE ให้แค่อันเดียว แล้วถ้าผมมี Harddisk IDE อยู่ 1 ตัว(ลง Windows XP) กับ DVD Writer อีก 1 ตัว แล้วเอามาต่อในสายเส้นเดียวกัน Harddisk ผมมันจะส่งข้อมูลที่ความเร็ว 100 หรือ 33 ตาม DVD อ่ะครับ
    -----------------------HDD 100 ครับ DVD33 ครับของไครของมัน

ผมจะเปลี่ยนไปใช้เป็น M2N-E SLI ดีครับ เพราะมันมี slot IDE ให้ 2 ช่อง แต่ chipset มันจะเป็นแค่ nForce500 อ่ะครับ แต่อยากได้ nForce570 มากกว่า มันคงดีกว่ามั้ง แล้วระหว่าง
    M2N-E กับ M2N-E SLI ตัวไหน ลากได้ดีกว่ากันครับ
    ------------------M2N-E นะดีแล้วครับ

OverclockZone Member Dio's Avatar
    กรุงเทพตอนล่าง มั้ง

โอ้ คุณ Wikorn มาช่วยตอบอีกแล้ว ขอบคุณมากๆ ครับ
    งั้นแสดงว่าผมเข้าใจผิดมาตลอดเลยล่ะสิเนี่ย นึกว่ามันจะวิ่งตามตัวที่ช้าที่สุด ถ้าแบบนี้ก็จะได้ตัดสินใจง่ายหน่อย มัวแต่ไปมองหา mainboard ที่มี 2 slot IDE ตั้งนาน แหะๆ

เจ
    Guest

สายเส้นเดียวกัน ก็เป็น slave/master มันวิ่งตามตัวช้าสุดไม่ใช่หรือ
    ถ้าใช้งานพร้อมกัน คิดดูมันจะสลับเดี๋ยว 100 เดี๋ยว 33 หรือ..

FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by เจ View Post
    สายเส้นเดียวกัน ก็เป็น slave/master มันวิ่งตามตัวช้าสุดไม่ใช่หรือ
    ถ้าใช้งานพร้อมกัน คิดดูมันจะสลับเดี๋ยว 100 เดี๋ยว 33 หรือ..
    ไปลอง แต่ดูแล้วจะได้คำตอบ ครับ ลองยัง

OverclockZone Member romeo's Avatar
    Arround The World

มานหน่วงคดๆเลยคับ

OverclockZone Member AvantGarde's Avatar

test ครับ ผมก็อยากรู้ ลอง HDD ตัวเดียว เดียวๆ test ก่อน แล้ว ลอง ใส่ DVD เข้าไป
    test อีกซักรอบครับ ดูค่าเลยครับชัวๆ เลย ผมก็อยากรู้ เพราะที่เคยได้ยินมาก็ มันจะวิ่ง
    ตามตัวช้าสุดแล้วสมัยก่อน ผมเคยวิ่ง HDD กับ CD ใน IDE เดียวกัน เล่น หนังไม่ได้เลยครับ
    กระตุกตลอด พอย้ายมาคนละ IDE หายครับเป็นแบบนี้หมดเลย แต่นานมาแล้วอะครับ
    ซักเมื่อ 4-5 ปีที่แล้วนะครับ

OverclockZone Member tkhacker's Avatar

จะทำให้ข้อมูลช้าครับเพราะ CD มัน 100 ฮาร์ดดิสมัน 133 มันจะดึงกันนะครับ

Quote Originally Posted by tkhacker View Post
    จะทำให้ข้อมูลช้าครับเพราะ CD มัน 100 ฮาร์ดดิสมัน 133 มันจะดึงกันนะครับ
    CD ที่ใหนมันวิ่ง 100 ครับมันวิ่ง 33 ครับ
    อย่างๆไงช่วยให้ข้อมูลที่ถูกกับเจ้าของกระทู้กันด้วนนะครับ อย่างเดากันแบบนั้น

ตกลง ลองต่อที่บอกให้ลองกันบ้างหรือยัง

Mac Addict User tassapon's Avatar

ผมต่อสายเดียวกัน ไม่เห็นจะช้าตรงไหนเลย - -

OverclockZone Member pra1739's Avatar

IDE (ATA) มี bus ที่เลือก auto มี 33,66,100,133 Mhz ตามอุปกรณ์ที่ต่อพ่วง
    (ในสายแพรเดียวกัน)ถ้าอุปกรณ์ที่ต่อพ่วง Support Busไม่เท่ากัน IDEมันจะปรับ Bus เท่ากับตัวที่
    ที่ต่ำที่สุด เพื่อให้ตัวที่ต่ำสุดทำงานพร้อมกับ ตัวสูงสุดได้..

OverclockZone Member hornetpc719's Avatar

33 ครับผม
    Last edited by hornetpc719; 10 Mar 2007 at 11:10:49.

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ผมลองแล้วครับ ใช้Nvidia IDE SW สำหรับบอร์ด NForce
    แต่ก็เป็นค่าชั่วคราว ไม่ใช่ค่าใช้งานจริง

อุปกรณ์ HDD Maxter 80GB 7200RPM(ไม่น่าโดนSeagate กินเลย) ทำงานที่ ATA133 โปรแกรมและใน Device Manager บอกว่า ทำงานที่ UDMA3 ATA133 Max
    เสียบอันเดียว วิ่งที่ ประมาณ107.5 MB/s ครับ
    ทดสอบ... โดยต่อไดร์ฟคอมโบ Sony DVD/CDRW CRX320E
    วิ่งลงมาที่ 97.2MB/s แต่สูงสุด 103.8 ครับ

ก็เลยได้ข้อมูลว่า...ไม่ช้ามากนัก แทบไม่เห็นผลเลย(เครื่องผม)แต่ถ้า ลองให้ 2 อุปกรณ์ ลองทำงานพร้อมกัน ก็พอเห็นผลว่า จะหน่วงๆครับ ไม่เหมือนแยกตัว

Quote Originally Posted by Zepherous View Post
    ผมลองแล้วครับ ใช้Nvidia IDE SW สำหรับบอร์ด NForce
    แต่ก็เป็นค่าชั่วคราว ไม่ใช่ค่าใช้งานจริง

อุปกรณ์ HDD Maxter 80GB 7200RPM(ไม่น่าโดนSeagate กินเลย) ทำงานที่ ATA133 โปรแกรมและใน Device Manager บอกว่า ทำงานที่ UDMA3 ATA133 Max
    เสียบอันเดียว วิ่งที่ ประมาณ107.5 MB/s ครับ
    ทดสอบ... โดยต่อไดร์ฟคอมโบ Sony DVD/CDRW CRX320E
    วิ่งลงมาที่ 97.2MB/s แต่สูงสุด 103.8 ครับ

ก็เลยได้ข้อมูลว่า...ไม่ช้ามากนัก แทบไม่เห็นผลเลย(เครื่องผม)แต่ถ้า ลองให้ 2 อุปกรณ์ ลองทำงานพร้อมกัน ก็พอเห็นผลว่า จะหน่วงๆครับ ไม่เหมือนแยกตัว
    นั้นแหละครับคำตอบ วัดเป็นตัวเลข ก็จะเห็นผล ใช้จริงไม่รู้เรื่องหรอกครับ
    แล้วมันก็ไม่ได้ฉุดลงมา 33 ด้วย 5555

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

ใช่ครับถ้าใช้พร้อมกัน เช่น ไดร้วซีดี ก็ดูดหลังลง HDD มันจะทำให้ HDD ช้าลง นะครับ

Bookmarks

Bookmarks