overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: เปลี่ยนจาก i7-3770 ไป i5-8400 จะแรงขึ้นเยอะไหมครับหรือว่ายังไม่คุ้ม

OverclockZone Member kingza99's Avatar
    งามวงศ์วาน - พระราม 7

Thumbs up เปลี่ยนจาก i7-3770 ไป i5-8400 จะแรงขึ้นเยอะไหมครับหรือว่ายังไม่คุ้ม

สอบถามครับ เปลี่ยนจาก i7-3770 ไป i5-8400 จะแรงขึ้นเยอะไหมครับหรือว่ายังไม่คุ้ม

ของเดิม i7-3770 + z77 + RAM DDR3 8GB

ว่าจะเปลี่ยนเป็น i5-8400 + z370 + RAM DDR4 8GB

(การ์ดจอผมใช้ 1060 6GB)

มันแรงเยอะกว่ากันไหมครับ หรือว่ายังไม่***งกันมาก พอดีผมไปหาดู compare ตามเวปแล้วรู้สึกมันต่างกันไม่มากครับ

แต่ลองดูในยูทูปพวก score กับ fps ก็พอมีต่างกันบ้างอยู่ครับ

ส่วนใหญ่ใช้เล่นเกมครับ PUBG / Black Desert / GTA V / Witcher 3 แล้วก็มี Live เกมด้วยโปรแกรม OBS ครับ

ส่วนโปรแกรมทำงานมี Premiere Pro / Photoshop / Lightroom / Oracle Develop / VM Ware / Oracle VM VirtualBox

ประมาญนี้ครับ ถ้าจะเปลี่ยนคุ้มไหมครับ หักลบขายของเก่าซื้อของใหม่แล้วใช้งบ ประมาญ 8,000

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

แรงขึ้นพอสมควรครับ

เหมือนอัพไป Core i7 Gen7 = i5 8400

OverclockZone Member taibkk's Avatar

เป็นผมจะเล่น i7 8700 ดีกว่าครับ
    เพราะอารมณ์ i7 3770 > i5 8400 ก็คล้าย ๆ i7 3770 > i7 6700/7700
    ได้ของสด ได้แรมใหม่ แต่ก็ไม่ได้แรงขึ้นเว่อ ในแง่ของการดันเฟรมในบางเกมที่ระบุมา เพราะจริง 3770 ก็รัน 1060 ได้ดีพอ
    คือถ้าจะเอา fps เกมมากขึ้น อัพการ์ดจอเห็นผลมากกว่า แต่การ์ดจอรุ่นสูงมาก ๆ ก็ต้องอัพ cpu ตามอยู่ดีเพื่อความนิ่ง

อีกอย่าง ถ้าเอาไปใช้งานโปรแกรมที่ระบุมา ความเป็น 12 เธรด ของ i7 8700 เห็นผลชัดเจนครับ
    แต่บางงานอาจจะต้องควรอัพเกรดขนาด ram เพิ่ม + SSD
    Last edited by taibkk; 26 Jan 2018 at 18:09:10.

OverclockZone Member wokentappy's Avatar

ทำงานด้วย เอา i7-8700 ไปเลยดีกว่าคับ

จัด i5 8400 ราคาประหยัด ไม่พอใจในความแรงก็สามารถ อัพเกรดมา i7 8700 / i7 8700k ได้ สบายๆ

OverclockZone Member best0032001's Avatar

เรื่องความแรงพลังประมวลผลแรงขึ้นแน่นอน แต่ไม่คุ้ม

ถ้าอยากup แนะนำ 8700 ครับ ต่างชัดเจน

หรือจะมองว่า up 8400 มาใช้ รอเวลา up 8700 ต่อก็ได้

แต่คิดอีกที่ 3770 ก็ไม่ได้แย่อะไร ทำไมต้องซื้อ DDR4 ที่โครตแพงตอนนี้ด้วย

OverclockZone Member good11's Avatar

ใช้ไปก่อน ไปรอ Z390 + CPU I7 8C/16T ดีกว่า มาน่าจะครึ่งปีหลัง งบ 8000 แลดูน้อยไป เก็บไว้ก่อน

ปล. เผลอๆ เล่นเกม+ทำงานไปด้วย Ryzen refresh อาจเป็นคำตอบที่แท้ทรูมากกว่า ต้องรอดู

OverclockZone Member Botvinnik's Avatar

8C16T คงต้องฟังหูไว้หูไปก่อนครับ ไม่มีอะไรแน่นอนจริงๆ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ผมว่าไม่น่าต่างเยอะ ตัวเก่าถึงจะเก่า แต่ก็ 4c8t เหมือนกัน

ถ้าไช้ยาว 4-5 gen ถึงจะเปลี่ยนสักทีแบบนั้น 8700 ไปเล๊ย แรงๆยาวๆ
    Last edited by XsoeIIsJ; 27 Jan 2018 at 00:03:54.

อยู่ในสภาพเดียวกันครับ ผมมี 3770K ก็ขอตอบในฐานะที่ผมก็อยากอัพเหมือนกัน

จากที่ดูผลเทสต่างๆ ถ้าไปแค่ i5 8400 ไม่คุ้มเลยครับ เพราะต้องยกใหม่แทบจะหมด

แลกกับพลังอันน้อยนิดที่เพิ่มมา แถมแรมแพงนรก

ผมว่ารอดู Ryzen+ หรือ ถ้าไม่ไหวแล้วมันอยากเสียตัง ไป 8700 เลย

แต่หากไม่ติดแบรนด์ หรือมีงานที่จำเป็นต้องใช้ Intel ไป Ryzen 7 ก็ดีนะครับ เพราะสามารถอัพไปต่อได้อีก

แถมได้ 8C/16T ส่วน Intel ไม่รู้อีกกี่ Gen จะได้ 8C/16T เพราะมันก็ยังไม่มีอะไรแน่นอน

หรือสุดท้าย ลองมอง I9 มือ 2 ก็น่าสนนะครับ 10C/20T ขึ้นไป แถมอัพ CPU ได้อีกยาวๆ แต่ก็แพงหน่อย

===================================================

ส่วนผมเลือก OC CPU เล่นไปก่อนให้มันแรงขึ้นมาบ้าง ปกติใช้มาหลายปีไม่เคย OC เลย

มันก็ดีขึ้นมาบ้าง ถ้ามี SSD ก็เร็วมากแล้วครับ เปิดอะไรก็ขึ้น ปุ๊ปปั๊ป

เขียนโปรแกรม เปิด VM Android ก็เร็วกว่ามือถือจริงซะอีก

ส่วนเกมก็ดัน 144hz ได้แทบทุกอย่าง ดีเยี่ยมอยู่แล้ว

ไว้รอดู Ryzen+ ก่อน จะตัดสินใจ เลือก 3 ทางด้านบนครับ

===================================================

แต่ดูจากงานที่บอกแล้ว ผมสงสัย ทำไมแรมถึงยังพออยู่ครับนี่ ผมว่าน่าจะไม่พอแล้วนะ มี VM ด้วย

ผมก็งานคล้ายๆกัน แรมซัดไป 10-14 ละ เปิด Photoshop Dream XAMMP Chrome อีก 10 tab
    Last edited by icealive; 27 Jan 2018 at 00:52:10.

OverclockZone Member cjj's Avatar

เอาง่ายๆมันก็ดีกว่าชุดเดิมที่ใช้อยู่แน่นอน การ์ดแค่ 1060 +ทำงาน ของเดิมก้ยังพอได้อยู่
    แต่อย่างว่า คนเราทุกคนก็อยากจะใช้ไรใหม่ๆบ้าง .....จัดไปครับตามใจที่เราอยากจะได้
    แต่หากแบบว่า มีตังเยอะ i7 8700 ก็จัดได้ไม่ใช่ปัญหา ก็เอาเลยครับ เป็นคำตอบที่ง่ายมาก
    แพงๆเรือนหมื่น ใงต้องดีกว่าของถูกกว่า แน่นอน ....

OverclockZone Member thanakhans's Avatar

ถ้าการ์ดแค่1060
    ใช้cpuตัวเดิม คุ้มๆครับ
    ไม่จำเป็นต้องเสียเงิน

OverclockZone Member kingza99's Avatar

Thumbs up

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

สรุปผมเก็บตังเพิ่มจัด i7 ตามที่หลายๆท่านแนะนำเลยดีกว่า เจ็บแต่จบ

ตอนนี้เน้น CPU กับ RAM ก่อนครับเพราะทำหลายอย่างพร้อมกัน

SSD มีแล้วครับ ส่วนแรมจริงๆอยากได้ 16GB ครับแต่มันแพงมากจริงๆ 7,500+

ส่วน Ryzen << ยังไม่ได้ศึกษาครับ

3770เหมือนกัน
    ผมมองว่ายังไม่คุ้มที่จะยกขนาดนั้น
    ตอนนี้รอข่าวเจนใหม่ก่อนว่าจริงอย่างที่ปล่อยออกมาใหม

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by icealive View Post
    อยู่ในสภาพเดียวกันครับ ผมมี 3770K ก็ขอตอบในฐานะที่ผมก็อยากอัพเหมือนกัน

จากที่ดูผลเทสต่างๆ ถ้าไปแค่ i5 8400 ไม่คุ้มเลยครับ เพราะต้องยกใหม่แทบจะหมด

แลกกับพลังอันน้อยนิดที่เพิ่มมา แถมแรมแพงนรก

ผมว่ารอดู Ryzen+ หรือ ถ้าไม่ไหวแล้วมันอยากเสียตัง ไป 8700 เลย

แต่หากไม่ติดแบรนด์ หรือมีงานที่จำเป็นต้องใช้ Intel ไป Ryzen 7 ก็ดีนะครับ เพราะสามารถอัพไปต่อได้อีก

แถมได้ 8C/16T ส่วน Intel ไม่รู้อีกกี่ Gen จะได้ 8C/16T เพราะมันก็ยังไม่มีอะไรแน่นอน

หรือสุดท้าย ลองมอง I9 มือ 2 ก็น่าสนนะครับ 10C/20T ขึ้นไป แถมอัพ CPU ได้อีกยาวๆ แต่ก็แพงหน่อย

ส่วนผมเลือก OC CPU เล่นไปก่อนให้มันแรงขึ้นมาบ้าง ปกติใช้มาหลายปีไม่เคย OC เลย

มันก็ดีขึ้นมาบ้าง ถ้ามี SSD ก็เร็วมากแล้วครับ เปิดอะไรก็ขึ้น ปุ๊ปปั๊ป

เขียนโปรแกรม เปิด VM Android ก็เร็วกว่ามือถือจริงซะอีก

ส่วนเกมก็ดัน 144hz ได้แทบทุกอย่าง ดีเยี่ยมอยู่แล้ว

ไว้รอดู Ryzen+ ก่อน จะตัดสินใจ เลือก 3 ทางด้านบนครับ

แต่ดูจากงานที่บอกแล้ว ผมสงสัย ทำไมแรมถึงยังพออยู่ครับนี่ ผมว่าน่าจะไม่พอแล้วนะ มี VM ด้วย

ผมก็งานคล้ายๆกัน แรมซัดไป 10-14 ละ เปิด Photoshop Dream XAMMP Chrome อีก 10 tab
    i9 ของ HEDT ต้องใช้แรม 4 ตัวพร้อมกัน เจอราคาแรมตอนนี้จาก 16Gb = 8-10000+ จะต้องจ่ายเพิ่มเป็น 16000-20000+

CPU ออกมาน่าใช้ แต่ราคาแรมสยองจริงๆ เจอการ์ดจออีกสลบเลย 555

Thumbs up

Quote Originally Posted by icealive View Post

ตอนนี้ VMware ใช้ของจริงกับเครื่อง Server ที่ทำงานอยู่ครับ

ส่วน Oracle VM VirtualBox ตัวนี้เอามาลองซ้อมทำ Oracle SQL Developer ที่บ้านน่ะครับ

กำลังขยับขยายจากผู้ดูแลเล็กๆน้อยๆเป็นระดับที่สูงขึ้นอยู่ครับ ฮ่าๆ

Thumbs up

Quote Originally Posted by GTR_V-spec View Post
    3770เหมือนกัน
    ผมมองว่ายังไม่คุ้มที่จะยกขนาดนั้น
    ตอนนี้รอข่าวเจนใหม่ก่อนว่าจริงอย่างที่ปล่อยออกมาใหม
    โอ้ มีเพื่อนแล้ว ระหว่างเก็บงบต่อผมก็คงรอๆดูเหมือนกันครับ ถ้ามาเร็วๆก็ดีหน่อย

มีงบก็จัดได้เลยนะ
    มัวแต่รอรับรองไม่ได้ใช้สักที

รอ Gen9 มาปลายปี
    รอ Gen10 มาปลายปีหน้า
    รอ Gen11 มาปลายปีหน้าๆ
    รอ Gen12 มาปลายปีหน้าๆๆ
    รอ Gen13 มาปลายปีหน้าๆๆๆ

ผมใช้ Gen4 รอมาจะ5ปีละ เพราะคำว่ารอนี้ละ

OverclockZone Member paradorn1's Avatar
    ลาดพร้าว-วังทองหลาง

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    มีงบก็จัดได้เลยนะ
    มัวแต่รอรับรองไม่ได้ใช้สักที

รอ Gen9 มาปลายปี
    รอ Gen10 มาปลายปีหน้า
    รอ Gen11 มาปลายปีหน้าๆ
    รอ Gen12 มาปลายปีหน้าๆๆ
    รอ Gen13 มาปลายปีหน้าๆๆๆ

ผมใช้ Gen4 รอมาจะ5ปีละ เพราะคำว่ารอนี้ละ
    ต้องรอแล้วเปลี่ยนในจังหวะที่เหมาะสม....จะเจ็บหลังน้อยสุด

OverclockZone Member taibkk's Avatar

ตอนไหนก็ได้ที่ราคาของไม่สูงเว่อ

ถ้าแรม ddr4 ไม่ถีบตัวสูงขนาดนี้

ขายชุดเดิม gen 4 มา gen 8 ราคาก็ไม่โหดเท่า
    อย่างผมมี ddr3 32 Gb ทำใจซื้อ ddr4 32 Gb ไม่ได้จริง ๆ 555

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks