Announcement

Collapse
No announcement yet.

X-Fi VS AMP ขยายเครื่องเสียงบ้าน อะไรมันเจ๋งกว่ากัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• X-Fi VS AMP ขยายเครื่องเสียงบ้าน อะไรมันเจ๋งกว่ากัน

X-Fi VS AMP

จะหันมาเล่นเครื่องเสียงอีกครั้ง

อยากถามว่า 2 ตัวที่กล่าวมา ใช้ตัวไหนแล้วเสียงดีกว่ากันครับ

ผมเคยไปฟังคอมที่บ้านเพื่อน เสียงก็ดีนะแต่ไม่เคยเปรียบเทียบ

เค้าบอกเค้าไม่ซื้อ SoundCard หรอก ซื้อ AMP เสียงดีกว่าเยอะแล้วก็ปรับได้ตามที่เราชอบมากกว่าด้วย

จริงมั๊ยอ่า?

ยังไง ต้องเทียบการอะไร ใช้งานด้านใดบ้าง มีตังกี่บาท

amp ที่ว่าคือ อินทริเกรตแอมป์ หรือว่า a/v reciever

x-fi ต่อกับลำโพง คอม

x-fi ต่อกับ อินทริเกรตแอมป์

x-fi ต่อกับ a/v reciever

หรือว่า

onboard ต่อกับ a/v reciever

Comment

คืออย่างนี้ครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวกับพวกนี้ซักเท่าไหร่ แต่ผมจะบอกสิ่งที่ตาผมเห็นให้ฟังครับ

คือมันอย่างนี้...

ของเพื่อนผม เค้าจะเอาสายที่ต่ออกมาจากคอมเข้า AMP ตัวนึง เป็นแอมที่ไม่มีช่องต่อลำโพงอะครับ (ผมไม่รู้เค้าเรียกว่าอะไร) แล้วเค้าก็ต่อออกมาเข้ากับ Amp อีกตัวนึง ซึ่ง AMP ตัวนี้จะมีช่องเสียบลำโพงด้วย แต่เค้าบอกว่าเสียงของเค้าดีได้เพราะไอ AMP ตัวแรกอะครับ(ตัวที่ไม่มีช่องเสียบลำโพง) แต่ AMP ตัวที่สอง ที่มีรูเสียบลำโพงมีไว้ต่อให้ลำโพงมันมีเสียงเท่านั้น

ผมเคยถามเค้าว่า ถ้าเราจะต่อเข้ากับ AMP ตัวที่มีช่องเสียบลำโพงเลย โดยไม่ต้องผ่าน AMP ตัวที่ไม่มีช่องเสียลำโพงได้มั๊ย เค้าตอบว่า ได้ แต่เสียงแอมอันนั้นของเค้าไม่ดี ก็เลยต้องต่อ 2 ตัว

พอเข้าใจกันมั๊ยครับ ^^

อภัยด้วยครับ มือใหม่หัดเล่นเครื่องเสียง

Comment

น่าจะเป็น DAC แต่ DAC ปรับเสียงไมไ่ด้นี่

หรือว่าเป็น preamp วะ ต้องได้เป้นภาพ รอท่านต่อไปก่อน

Comment

ตัวที่ผมเห็น ขนาดมันประมาณเครื่องเล่น DVD ครับ แล้วก็มีปุ่ม EQ กับปุ่ม Volume ให้หมุนเยอะครับ ประมาณ 10กว่าตัวได้ มีช่องเสียบไมค์ด้วย

ปล.ถ่ายภาพมาไม่ได้อะครับ เพื่อนไม่สนิท ตอนนี้ไม่ได้คบกันแล้ว เหอๆ ^^

Comment

น่าจะอินทริเกรตแอมป์ครับ มีภาคปรีไมค์ไว้เผื่อร้องคาราโอเกะ มี EQ ไว้แต่งเสียง มีภาคมิกเซอร์ไว้ผสมเสียงอย่างง่ายๆ
            ไม่อยากนั่งเทียนเช่นกัน ต้องรอดูภาพครับ

Comment

:e
              Last edited by beskakum; 10 Jan 2009, 17:55:59.

Comment

เมื่อซักครู่ลองไปศึกษาดูครับ น่าจะเป็นประมาณนี้ครับ

ตัวที่หนึ่งน่าจะเป็น Pre AMP แล้วตัวที่สองรู้สึกว่าจะเป็นชุดเครื่องเสียงของโซนี่อะครับ เหมือนกับว่าเค้าจะใช้ Pre AMP ช่วยทำให้เสียงดีขึ้นอะครับ (ใช่รึเปล่า)

Comment

ผมก็ว่าน่าจะใช้ ปรีแอมป์นะครับ เพราะเขาน่าจะเอาไว้ร้องคาราโอเกะด้วย ก็คือเอาจาก Sound Card เข้า Input ของ Pre amp แล้วก็เอา Output ของ Pre amp เข้ากับชุด Home อีกที
                  แต่ของผมนั้นเป็นของ Alto ผมว่าหากผ่านมันแล้วเสียงของ X-Fi มัน drop ไปเลยไม่ต่อผ่านหากไม่ร้องคาราโอเกะ

Comment

ปรีแอมป์ กะ มิกเซอร์

Comment

เข้าใจแล้วครับ ตอนนี้ผมก็หา Pre AMP มาใช้ดีกว่า

อยากถามว่ามี Pre Amp เสียงดีๆในราคาไม่เกิน 5000 มั๊ยครับ

Comment

preamp ทำหน้าที่ไว้ ปรับเสียงทุ้ม-แหลม ให้ตรงตามที่ใจเราต้องการ

เสียงจะดีหรือไม่ ขึ้นอยู่กับต้นสัญญาน สาย ภาคขยาย และลำโพงด้วย

Comment

สำหรับผู้เริ่มต้น ให้ซื้อถูกๆใส่ก่อน

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=370183

Comment

ขอบคุณมากๆเลยครับ สำหรับคำแนะนำ

Comment

งงเลย
                              = ="

Comment

Working...
                              X