Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมเปิดไม่ติด แต่ไฟเข้าทุกอย่างหมุน ไม่มีเสียงบี๊บ ทำทุกวิธีแล้วแต่ไม่ติด ทำยังไงดี?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมเปิดไม่ติด แต่ไฟเข้าทุกอย่างหมุน ไม่มีเสียงบี๊บ ทำทุกวิธีแล้วแต่ไม่ติด ทำยังไงดี?

ปัญหาที่พบ
    1. เปิดเครื่องมาไม่มีเสียงบี๊บที่บอร์ดครับ แต่บอร์ดที่ซื้อมาเทสที่ร้านก็ยังบี๊บอยู่นะครับ แต่พอต่อกับอุปกรณ์แล้วไม่มีเสียบบี๊บเลยครับ
    2. ถอดแรมแล้วบอร์ดก็ยังไม่ร้องหาแรมครับผม

สิ่งที่ผมลองทำแล้วนะครับ
    1. ลบแรม การ์ดจอแล้ว
    2. ซื้อบอร์ดมาเปลี่ยนใหม่แล้ว (บอร์ดที่ใช้ได้ปกติ)
    3. ลองกับเพาเวอร์ซัพพลายที่ใช้ได้แล้ว
    4. ทาซิลิโคนใหม่แล้ว
    5. CLR cmos ถอดถ่านแล้ว
    6. ต่อบอร์ดลอยแล้ว
    7. ใช้การ์ดจออนบอร์ดแล้ว

ก็ยังเปิดไม่ติดครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับผม

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบนะครับ

เมนบอร์ดสมัยนี้บางตัวมันก็ไม่มีเสียงปี๊ด แต่เปิดติด (คือมันตั้งเปิดปิดได้ แล้วค่า default คือ ปิดเสียงปื้ด)

แต่จากการไล่ทดสอบของท่านมาทั้งหมด
    มันก็คงจะเหลือแต่ ซีพียู ที่อาจมีปัญหา กับ ความไม่เข้ากันของอุปกรณ์
    ก็ต้องไปดูในรายละเอียดอีกทีว่า เมนบอร์ดตัวนี้ซัพพอร์ท ซีพียู ตัวไหนบ้าง

Comment

cpu อะไร
      บอร์ดอะไร
      ไบออสเวอร์ชั่นอะไร

Comment

Originally posted by lairwtiare View Post
        เมนบอร์ดสมัยนี้บางตัวมันก็ไม่มีเสียงปี๊ด แต่เปิดติด (คือมันตั้งเปิดปิดได้ แล้วค่า default คือ ปิดเสียงปื้ด)

แต่จากการไล่ทดสอบของท่านมาทั้งหมด
        มันก็คงจะเหลือแต่ ซีพียู ที่อาจมีปัญหา กับ ความไม่เข้ากันของอุปกรณ์
        ก็ต้องไปดูในรายละเอียดอีกทีว่า เมนบอร์ดตัวนี้ซัพพอร์ท ซีพียู ตัวไหนบ้าง
        CPU ซัพพอร์ทกับบอร์ดครับ ผมไปเช็คดูแล้ว ถ้าอย่างนั้น ผมลองเปลี่ยน CPU ใหม่ แล้วจะบอกอีกครั้งครับผม

ขอบคุณมากครับท่าน

Comment

Originally posted by taibkk View Post
          cpu อะไร
          บอร์ดอะไร
          ไบออสเวอร์ชั่นอะไร
          CPU : Q8200
          M/B : Asus P5KPL/EPU
          Bios Ver. : 0404

ครับท่าน

Comment

แม่งอาการเดียวกับผมเมื่อบ่ายนี้เลย
            นั่งหาไปตั้งนาน ถอดถ่านเปลี่ยน CLEAR CMOS
            ผมไล่ถอด ram การ์ดจอ เอามาเป่าฝุ่น ขัดๆ
            ถึงใช้ได้อะครับ
            อาการนี้แม่งเหมือนต้องทำสุ่มไปเรื่อยอะครับ

Comment

ถอดแรมออกหมดแล้วเปิดเครื่องมีเสียงมั้ยครับ

Comment

Originally posted by nasri08 View Post
                แม่งอาการเดียวกับผมเมื่อบ่ายนี้เลย
                นั่งหาไปตั้งนาน ถอดถ่านเปลี่ยน CLEAR CMOS
                ผมไล่ถอด ram การ์ดจอ เอามาเป่าฝุ่น ขัดๆ
                ถึงใช้ได้อะครับ
                อาการนี้แม่งเหมือนต้องทำสุ่มไปเรื่อยอะครับ
                บทมันจะติดก็ติด ไม่ติดก็ไม่ติดน่ะครับ คอม นิสัเหมือนแฟนผมเลย 555

- - - Updated - - -

Originally posted by Binaryz View Post
                ถอดแรมออกหมดแล้วเปิดเครื่องมีเสียงมั้ยครับ
                ไม่มีเสียงครับแต่ผมได้ข้อสรุปแล้วครับ เดวจะอธิบายให้ฟังนะครับ

Comment

สรุปโดยรวมนะครับ อาการเกิดจาก CPU กับ บอร์ดบินครับผม เนื่องจากน่าจะเกิดอาการช๊อตกับตัวเคสน่ะครับ

เรื่องของเรื่องคือ ผมซื้อบอร์ดใหม่ CPU ใหม่ มาครับถึงจะใช้ได้ แล้วผมก็เอา CPU ที่ได้มาใหม่ไปใส่บอร์ดเก่าที่มีปัญหา ก็ใช้ไม่ได้ครับ ไม่มีเสียบบี๊บเหมือนเดิม

สรุปโดยรวมแล้วเป็นที่ CPU กับบอร์ด ครับผม

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นนะครับ

Comment

ไม่เป็นไรครับ ^^^

Comment

เด่วน่ะท่าน bigtess มีส่วนร่วมอะไรด้วยเนี่ย

Comment

Working...
                      X