overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: ถามประสบการณ์คนที่เคยใช้งาน ssd เกี่ยวกับความเร็ว

OverclockZone Member

Default ถามประสบการณ์คนที่เคยใช้งาน ssd เกี่ยวกับความเร็ว

ssd ที่มีความเร็ว 500mb/s กับ ssd ที่มีความเร็ว 2200mb/s
    1. สองตัวนี้เวลาโหลดเกมใหญ่ ๆ เช่น wows ความเร็วในการโหลดต่างกันมากไหม
    2. ประโยช์นที่ชัดเจน คืออะไร นอกจาก การ copy file ได้เร็วกว่า
    3. การ swap file temperature ของ win มันจะเร็วกว่าด้วยไหม ส่งผลทำให้ win มีความเร็วที่ดีกว่า
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member taibkk's Avatar

1. แล้วแต่เกม เกมส่วนใหญ่ไม่ต้องการความเร็วมาก แค่ขอให้เข้าถึงไฟล์ได้ไวก็พอ โดยทั่วไป ssd ก็เข้าถึงไฟล์ได้ไวอยู่แล้ว
    เพราะฉะนั้นหลายคนมักจะบอกว่าไม่ค่อยต่างกันมาก
    2. ก็คงเป็นเล็กกว่า ไม่ต้องมีสาย เหมาะสำหรับคนชอบเคสโล่ง ๆ
    เหมาะสำหรับคอมพกพา โน้ตบุ้ค ที่ไม่ต้องทนช้ากับ hdd แบบจานหมุน รอบต่ำ ขนาดของเครื่องก็เล็กลงได้อีก
    แต่ข้อเสียที่ฟังมา คือร้อนมาก ถ้ามันต้องอ่าน-เขียนไฟล์ขนาดใหญ่ ๆ
    บางคนก็บอกว่าร้อนจนสปีดตกยันจนเครื่องค้างก็มี
    3. temperature = temporary ? เรื่องพวก page file/virtual memory ผมว่าถ้าได้ใช้บน m.2 แรง ๆ น่าจะส่งผลดีขึ้นนะ
    แต่ส่วนมากคนที่แต่งคอมใช้ m.2 แรง ๆ มักจะมีขนาดแรมที่เหลือใช้อยู่แล้ว ขนาดไฟล์ที่ swap ของแต่ละโปรแกรมก็คงไม่ใหญ่มากเท่าไร

ถ้าสเปคถึง มี 3.0x4 มีงบ เป็นผมก็เลือกแรง ๆ ไว้ก่อนดีกว่า

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

งบพอก็ยัดเข้าไปเลย แรง เร็ว ดีกว่าอยู่แล้วนะ

OverclockZone Member THEFOOL's Avatar

Quote Originally Posted by ponggoa View Post
    ssd ที่มีความเร็ว 500mb/s กับ ssd ที่มีความเร็ว 2200mb/s
    1. สองตัวนี้เวลาโหลดเกมใหญ่ ๆ เช่น wows ความเร็วในการโหลดต่างกันมากไหม
    2. ประโยช์นที่ชัดเจน คืออะไร นอกจาก การ copy file ได้เร็วกว่า
    3. การ swap file temperature ของ win มันจะเร็วกว่าด้วยไหม ส่งผลทำให้ win มีความเร็วที่ดีกว่า
    ขอบคุณครับ
    ประโยช์นที่ชัดเจนการ copy file ได้เร็วกว่า

somewhere over the rainbow

เอาจริงๆ มันขึ้นอยู่กับการใช้งาน
    ถ้าใช้งานทั่วไป ไม่ได้ย้ายไฟล์ใหญ่ๆบ่อย หรือใช้งานเกี่ยวกับไฟล์ใหญ่
    หันไปสนใจ พวก 4k iops ดีกว่า เป็นค่าที่น่าสนใจกว่า สำหรับ การใช้งานทั่วไปที่ส่วนมากยุ่งกับไฟล์เล็กๆซะเป็นส่วนใหญ๋

2200 มันเป็น m2.NVme นะครับ คนละชนิดกับ ssd

ความเร็วในการบูทเข้า Windows 10 ผมว่ามันเร็วกว่า ssd ธรรมดาไม่ต่างเท่าไหร่ ในแง่ความรู้สึก

โหลดเกมส์ ก็ไม่ต่างกันมาก ผมย้ายไปลง ssd หมดเลย

การถ่ายโอนข้อมูล อยู่ที่ความเร็วต้นทางปลายทางด้วย ว่าเป็นอะไร ถ้าเป็น sata SSD ก็ได้พอๆกับความเร็ว write ของ ssd

แต่ที่ต่างแน่ๆคือ ถ้าเอาไฟล์รูปจำนวนมากมาไว้ใน m2.nvme แล้วเปิดโดยใช้ lr ต่างกับ ssd ชัดเจน เร็วกว่าแบบรู้สึกได้

เอามาใช้แล้วครับ โหลดเกมเร็วกว่า copy ไฟล์ความเร็วไม่ค่อยตกเร็วกว่าด้วยครับ ลองก๊อปปี้ไฟล์ จาก hdd จานหมุน ไป ssd ความเร็วได้ประมาณ 120เมก ลองจาก hdd จานหมุน ไป nvme มันกระโดดไป 180 เลยครับ แต่ลองก๊อปปี้ในตัว nvme เอง ความเร็ว อยู่ที่ 400 - 500เมกเลยครับ บอร์ดผมมันแค่ pci ex 2 เอง อีกจุดนึง ผมสร้างไฟล์ text ขนาด 52เมก ลองลากก๊อปปี้ไปเรื่อยจนได้หลายไฟล์มีขนาด 6จิ มันก๊อปปี้แค่ 10กว่าวิเองครับ เร็วมาก มันมีผลให้อุปกรณ์ที่ช้า ทำงานได้เร็วขึ้นด้วยเพราะมันยังทำงานได้ไม่เต็มที ถ้าอุปกรณ์มันเร็วเท่ากัน

เมพเบย

Default สงสัยครับ ssd ถ้าใช้นาน ความเร็วมันจะตกไหม

มี ssd 60GB ตัวนึงใช้มา 5ปีได้แล้ว เทสตอนแรกได้ความเร็ว 400MB/s กว่า ตอนนี้เหลือ 165MB/s

ใครใช้ ssd มานานลองเทสให้ดูหน่อยครับว่าความเร็วลดลงไหม

ssd ที่ผมทดสอบ เป็นดิสเปล่า format ไปแล้วเพราะได้ตัวใหม่มา

ตกปกติอยู่แล้ว ยิ่งข้อมูลใกล้เต็มด้วยนะ

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    ตกปกติอยู่แล้ว ยิ่งข้อมูลใกล้เต็มด้วยนะ
    ผม format แล้วครับ มันว่างเปล่าแล้ว

Bangkok, Thailand

Quote Originally Posted by ponggoa View Post
    ผม format แล้วครับ มันว่างเปล่าแล้ว
    NAND มันเสื่อมครับ ยิ่งของถูกๆยิ่งเสื่อมไว

Bookmarks

Bookmarks