Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามร้านโมการ์ดเสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามร้านโมการ์ดเสียง

ผมดีผมมี STX อยู่ครับอยากจะหาร้านโมการ์ดที่เชื่อใจได้อยู่ครับ
    พี่ๆมีร้านไหนแนะนำบ้างครับ ขอบคุณมากครับ

โมเองก็ได้ครับ ไม่ได้ยากอะไรเลย

STX ของ asus เปลี่ยน op amp ได้รึปล่าวไม่แน่ใจ๖พยายามหาที่แกะเหล็กที่บัง แต่หาไม่เจอ แต่คิดว่าต้องมี) แต่มันต้องมี socket ic 8 pin ด้วยนะ

ถ้ามีลองเข้าร้านนี้ดู http://www.ppnresource.com/product_3...2831.462832_th

เปลี่ยนก็เปลี่ยนง่ายๆ แค่ถอดแล้วใส่ให้ถูกขา แต่ต้องดูว่าตำแหน่ง opamp ตรงนั้น ใช้ single หรือ dual ด้วยนะ capa ไม่ต้องเปลี่ยน ตัวที่ติดมาถือว่าเป็นเบอร์ต้นๆที่ใช้ทำด้านนี้อยู่แล้ว

http://www.ppnresource.com/product_3...2831.462832_th

เมื่อ 2 ปีก่อน ผมซื้อ opa 637bp จากร้านนี้ 2 ตัว(มันเป็น single ใส่แทน dual ต้องใช้ 2 ตัว เค้ามีตัวแปลงให้) ราคาประมาณ 15-1600 มั้งจำไม่ค่อยได้แล้ว แต่ตอนนี้เห็นราคาแล้วอึ้งจริงๆ

คุณภาพเสียงก็ตามราคาครับ

Comment

Originally posted by ToehNarak View Post
      โมเองก็ได้ครับ ไม่ได้ยากอะไรเลย

STX ของ asus เปลี่ยน op amp ได้รึปล่าวไม่แน่ใจ๖พยายามหาที่แกะเหล็กที่บัง แต่หาไม่เจอ แต่คิดว่าต้องมี) แต่มันต้องมี socket ic 8 pin ด้วยนะ
      op amp ผมพอมีครับ 5-6ตัว กำลังคิดอยู่ว่า จะโมเปลี่ยน C หรือ จัดการ์ดใหม่คุ้มกว่า

Comment

Originally posted by pensando View Post
        op amp ผมพอมีครับ 5-6ตัว กำลังคิดอยู่ว่า จะโมเปลี่ยน C หรือ จัดการ์ดใหม่คุ้มกว่า
        โมเปลี่ยน C จะไปยี่ห้อไหนล่ะครับ ถ้าเป็นแบบที่ลงการ์ด nichicon finegold นี่ก็เทพพอแล้วครับ

ถ้าฟังเพลงใช้ dac ดีกว่า เสียงดีกว่าเยอะครับ

Comment

เปลี่ยนแค่ Opamp ก็พอมั้งครับ หรือไม่ก็ไป dac แยกเลย

เอาไปโดนหัวแร้ง อาจปล่อยต่อมือสองยาก ผมว่าเกรด FineGold น่ะโอเคแล้ว

diy dac ผม หลักๆใช้แค่ Elna RE3 เห็นมันสีน้ำเงินตัดกับสีแดงสวยดี

อุปกรณ์เกรดธรรมดา แค่ถ้าเรา Matching ดีๆ เสียงก็ไปได้ไกลครับ

Comment

โห opamp จะเยอะไปไหนครับเนี่ย วงจรขาออกของ dac

เป็น dual dac เหรอครับ bb เบอร์อะไรครับ ใช้แต่ของดีๆทั้งนั้นเลย

Comment

Originally posted by ToehNarak View Post
              โห opamp จะเยอะไปไหนครับเนี่ย วงจรขาออกของ dac

เป็น dual dac เหรอครับ bb เบอร์อะไรครับ ใช้แต่ของดีๆทั้งนั้นเลย
              ใช่ครับ เป็น Dual เบอร์ PCM1794 ครับ

Comment

พี่ Angelprime งานเนี๊ยบครับ ผมติดตาม อยู่

ผมว่าอะไหล่ พื้นๆ + ออดิโอเกรด จูนดีๆ ให้เสียงที่ครบเครื่องน่าฟังได้ครับ

Comment

Originally posted by carbon_za View Post
                  พี่ Angelprime งานเนี๊ยบครับ ผมติดตาม อยู่

ผมว่าอะไหล่ พื้นๆ + ออดิโอเกรด จูนดีๆ ให้เสียงที่ครบเครื่องน่าฟังได้ครับ
                  ที่เค้าใช้ไม่ถือว่าพื้นๆนะ

cap film เค้าใช้ jantzen silver z-cap ตัวหนึ่งต่ำๆก็ 600 บาท มีแต่ลำโพงแพงๆที่ใช้ เครื่องเสียงก้ต้องหลายหมื่นถึงหลักแสนครับถึงจะใช้ตัวนี้

สีแดงๆ เหลี่ยมๆ wima ที่หลังๆจะเห็นเมนบอร์ดหลายๆยี่ห้อเริ่มเอามาโฆษณาหลังๆมานี้ ยี่ห้อนี้เครื่องเสี่ยงราคาเป็นแสนก็ใช้ครับ

ตัวต้านทานก็ใช้ของดี ของ Dale ถ้าตามร้านก็ตัวละ 20-25 ผมสั่ง RS จะถูกกว่าแต่ต้องซื้อเยอะ ส่วนใหญ่เครื่องเสียงราคาแพงๆจะใช้ยี่ห้อนี้กัน ถ้าไม่ใช่พวกหลอดที่จะใช้แพงกว่า

ภาคไฟ ก็ cap สีน้ำตาลให้ผมเดาก็ของ nippon chemical psu ส่วนใหญ่ก็จะโฆษณาว่าใช้ยี่ห้อนี้ สีน้่ำเงินสูง น่าจะเป็นของ pana

ส่วน opamp ตัวถังเหล็ก มองไม่ออกว่ารุ่นอะไร ถ้าเป็น opa627/637 ตัวถังเหล็กน่าจะไม่ต่ำกว่าตัวละ 3000 จำราคาไม่ได้แล้ว

คิดดูว่าถ้ามียี่ห้อ แล้วขายจะราคาเท่าไหร่ดีครับ

หลังๆมาไม่ได้ทำ diy เลย มีหลอด 6dj8 ของ mullard อยู่คุู่หนึ่ง ทำ pcb ไหม้ไป 3 รอบ เลยหยุดไม่ได้ทำเลย ไม่ได้ไปบ้านหม้อนานแล้ว ตอนช่วงที่บ้านี่ไปแทบทุกเดือน

--------------------------------------------------------------------

จริงๆ ผมก็กะจะสอย creatiove soundblaster z มา แต่มันต้องโมเพราะ opamp ตัวที่แถมมาภาคขาออกของ speaker นั้นให้ตัวถูกตามราคาการ์ด ต้องเปลี่ยนเป็นตัวนี้ครับ

https://th.rs-online.com/web/c/semic...6F706136333726

จขกท.ไม่รู้ว่าใช้ opamp รุ่นไหนอยู่ครับ

Comment

--------------------------------------------------------------------

จริงๆ ผมก็กะจะสอย creatiove soundblaster z มา แต่มันต้องโมเพราะ opamp ตัวที่แถมมาภาคขาออกของ speaker นั้นให้ตัวถูกตามราคาการ์ด ต้องเปลี่ยนเป็นตัวนี้ครับ

https://th.rs-online.com/web/c/semic...6F706136333726

จขกท.ไม่รู้ว่าใช้ opamp รุ่นไหนอยู่ครับ
                    ถ้าจะให้ OPA637 ทำงานได้เสถียร อาจจะต้องไล่วงจรด้วยครับ ว่าอัตราขยายมากกว่าหรือเท่ากับ 5 เท่าหรือเปล่า

ถ้าไม่เป็นไปตามเงื่อนไข อาจเกิดการออสซิเลทได้ครับ

ถ้าจะใช้ OPA637 ได้อย่างเต็มที่ อาจต้องโมวงจร เปลี่ยนค่า R ครับ

ซึ่งเมื่อเปลี่ยน R ก็จะส่งผลถึงความถี่ cut off ที่เปลี่ยนไปด้วย ก็ต้องคำนวนหาค่า C ใหม่ด้วยครับ

Last edited by Angelprime; 1 Feb 2018, 01:15:46.

Comment

Originally posted by Angelprime View Post
                      ถ้าจะให้ OPA637 ทำงานได้เสถียร อาจจะต้องไล่วงจรด้วยครับ ว่าอัตราขยายมากกว่าหรือเท่ากับ 5 เท่าหรือเปล่า

ถ้าไม่เป็นไปตามเงื่อนไข อาจเกิดการออสซิเลทได้ครับ

ถ้าจะใช้ OPA637 ได้อย่างเต็มที่ อาจต้องโมวงจร เปลี่ยนค่า R ครับ

ซึ่งเมื่อเปลี่ยน R ก็จะส่งผลถึงความถี่ cut off ที่เปลี่ยนไปด้วย ก็ต้องคำนวนหาค่า C ใหม่ด้วยครับ

งั้นถ้าต้องไล่เปลี่ยนทั้ง r และ c สงสัยคงเปลี่ยนไม่ได้ครับ ดูแล้วน่าจะยุ่ง

ว่าแต่ ตัวถังสีเงินนี่อะไรเหรอครับ

ใช่ opa637 รึปล่าว คุ้นๆว่าราคาตัวละ 4500 นะถ้าจำไม่ผิด พอดีผมไม่ได้ทำ diy มาเป็นปีแล้วครับ

แต่ผมไปเช็คราคาดู opa627,637 แต่ละรุ่นใน rs ราคาขึ้นหมดเลย ช่วงบ้า diy ไม่ได้แพงขนาดนี้
                      Last edited by ToehNarak; 1 Feb 2018, 07:54:05.

Comment

งั้นถ้าต้องไล่เปลี่ยนทั้ง r และ c สงสัยคงเปลี่ยนไม่ได้ครับ ดูแล้วน่าจะยุ่ง

ว่าแต่ ตัวถังสีเงินนี่อะไรเหรอครับ

ใช่ opa637 รึปล่าว คุ้นๆว่าราคาตัวละ 4500 นะถ้าจำไม่ผิด พอดีผมไม่ได้ทำ diy มาเป็นปีแล้วครับ

แต่ผมไปเช็คราคาดู opa627,637 แต่ละรุ่นใน rs ราคาขึ้นหมดเลย ช่วงบ้า diy ไม่ได้แพงขนาดนี้

I/V จะเป็น LME49710x2 จำนวน 4 ตัว

Differential Balance Output จะเป็น OPA627BMx2 จำนวน 2 ตัว (จากจุดนี้ สามารถออก Balance Output ได้เลย แต่ไม่ได้ทำ)

Differential Unbalance Output จะเป็น OPA627APx2 จำนวน 1 ตัว (รับ out ของ Balance มา เพื่อทำเป็น Unbalance)

ตามนี้ครับผม

Comment

อลังมากครับ

ตัวที่ผมว่าคือตัวนี้นี่เอง https://www.mouser.com/ProductDetail...Dvx6VYwFmb0%3d

เหลือ 11 ตัวเองครับ น่าจะเป็นของเก่า

Comment

อลังมากครับ

ตัวที่ผมว่าคือตัวนี้นี่เอง https://www.mouser.com/ProductDetail...Dvx6VYwFmb0%3d

เหลือ 11 ตัวเองครับ น่าจะเป็นของเก่า
                            mouser นี่ ผมโดนภาษีประจำ เฉลี่ยแล้ว ยอด 4000 โดนไป 1000

แต่ส่งด่วน และ ส่งฟรีที่ยอด 1600 ขึ้นไป ก็ถือว่าโอเคมากครับ

Comment

ไปๆมาๆ ผมชักคันเพราะซาวน์การ์ดนี่แหละ ทำให้ผมต้องเลือกเมนบอร์ดที่มี pci ซึ่งเดี๋ยวนี้ก็เหลือตัวเลือกแค่ 1-2 ตัวเท่านั้นในเมนบอร์ดแต่ละชิพเซ็ท

ไปดูเจ้าตัวนี้มา https://www.kitguru.net/components/s...d-card-review/

ทั้งรีวิวและดูไส้ใน ใช้แต่ของดีๆทั้งนั้น ราคาก็ไม่ได้แพงมาก ทำไมคนถึงไปนิยม creative ที่ใส่ของถูกๆมามากกว่าก็ไม่รู้ ยกเว้น dac ที่ใช้ cs4398 เท่านั้น ที่ผมเคยใช้ทำ dac ราคา 4ร้อยกว่าบาทมั้งจำราคาไม่ได้แล้ว

ตัวนี้ใช้ cap ของ nichicon finegold แถมแอมป์ด้านหูฟังก็ใช้ตัวเดียวกับที่ผมทำแอมป์หูฟังตั้งโต๊ะ TPA6120 ราคา 160 บาทมั้ง Dac ใช้ Sabre รุ่นนี้ไม่ใช่ตัวดัง แถม opamp ก็ให้ TI LME49720

ถ้ามาแบบนี้ ไม่ต้องโมไรมากแล้วครับ อยากให้ตูมมากกว่าเดิมเวลาเล่นเกมส์คงเปลี่ยนเอา opa 2107 ใส่แทน

ขอโทษ จขกท.ด้วยนะครับ ไปๆมาๆ ผมคงได้เสียตังค์ซื้อซาวน์การ์ดใหม่แทน

Comment

Working...
                              X