Announcement

Collapse
No announcement yet.

SSD วิ่ง 100 % เป้นช่วงๆ เวลาสั้นๆ เกิดจากไรคับบ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• SSD วิ่ง 100 % เป้นช่วงๆ เวลาสั้นๆ เกิดจากไรคับบ?

อาการคือ drive c วิ่ง 100 % บางครั้งค้าง เป็นระยะสั้นๆ เกิดจากอะไรคับ? มีใครเป็นบ้างไหมคับ

ผมลองลง win ใหม่ดูแล้ว ไม่หาย ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ software ตอนนี้ชักลังเล ว่าเป็นที่ hardware หรือป่าว ชักจะงงๆ win 10 ไม่แท้นะคับ crack เอาแต่ update ตลอด

spec ryzen 1600 mb asus prime b350 plus ram geil evo x 8*2 3200 gtx 1070 ssd sitakings 120 gb hdd wd black 500 gb

ปิดเซอร์วิสอัพเดท ปิด superfetch ดูรึยังครับ

Comment

ของผมก็เป็นโดยเฉพราะเปิดเครื่องใหม่ๆมันจะรัน100เปอร์เซ็นเลย

Comment

Originally posted by Binaryz View Post
        ปิดเซอร์วิสอัพเดท ปิด superfetch ดูรึยังครับ
        เด่วลองดูคับ ได้เรื่องยังไงจะมาแจ้ง ขอบคุนท่านล่วงหน้า.

- - - Updated - - -

Originally posted by golftew25 View Post
        ของผมก็เป็นโดยเฉพราะเปิดเครื่องใหม่ๆมันจะรัน100เปอร์เซ็นเลย
        ใช่คับผมก้อเป็นแบบท่านแหละ แต่เล่นๆไป มันก้อเป็นนะ. เลยงง คับ

Comment

Disk Active คือ ไดร์ฟนั้นมีการทำงานอยู่คิดเป็น %
          ยิ่งใกล้ 100% ก็อาจจะทำให้ระบบโดยรวมช้าได้
          ซึ่งถ้าใช้ Harddisk จะมีผลกระทบเยอะมาก
          แต่ถ้าเป็น SSD ผลกระทบจะไม่มากเท่าไหร่

สาเหตุที่ค่า Disk Active สูง ก็อาจจะ
          Windows ทำ Index file อยู่
          Windows update
          Scan virus
          หรืออื่นๆ

หากไม่มีผลกระทบกับการใช้งานมากเกินไป คือยังใช้งานได้อยู่ ไม่ช้าจนน่ารำคาญ ก็ไม่ต้องทำอะไรครับ
          พอเครื่องทำงานต่างๆเสร็จ ค่า Disk Active ก็จะลดลงมาเอง

ถ้าสังเกตุดูให้ดี ค่า read/write ที่ใช้ มันแค่นิดเดียวเอง บางทียังไม่ถึง 10% ของความสามารถของ SSD บางรุ่นเลย
          ดังนั้น อย่างที่บอก ใช้ๆไปเถอะ

Comment

Originally posted by AlphaZero View Post
            Disk Active คือ ไดร์ฟนั้นมีการทำงานอยู่คิดเป็น %
            ยิ่งใกล้ 100% ก็อาจจะทำให้ระบบโดยรวมช้าได้
            ซึ่งถ้าใช้ Harddisk จะมีผลกระทบเยอะมาก
            แต่ถ้าเป็น SSD ผลกระทบจะไม่มากเท่าไหร่

สาเหตุที่ค่า Disk Active สูง ก็อาจจะ
            Windows ทำ Index file อยู่
            Windows update
            Scan virus
            หรืออื่นๆ

หากไม่มีผลกระทบกับการใช้งานมากเกินไป คือยังใช้งานได้อยู่ ไม่ช้าจนน่ารำคาญ ก็ไม่ต้องทำอะไรครับ
            พอเครื่องทำงานต่างๆเสร็จ ค่า Disk Active ก็จะลดลงมาเอง

ถ้าสังเกตุดูให้ดี ค่า read/write ที่ใช้ มันแค่นิดเดียวเอง บางทียังไม่ถึง 10% ของความสามารถของ SSD บางรุ่นเลย
            ดังนั้น อย่างที่บอก ใช้ๆไปเถอะ
            แต่ผมสังเกตุดู คือ disk active 100 % จิงคับ แต่ค่า Read/Write มันไม่ขึ้นเลย เด่วถ้าเป็นอีกจะแคปรูปมาให้ดูคับ

Update เพิ่ม ปิด service superfetch กะ service windows update ดูแล้วยังไม่หายคับ มีอาการอยุ่

Comment

ลองเช็ค schedule ว่ามีอันไหนรันทุกนาที ทุกชั่วโมงบ้าง

Comment

ขอดูหน้า process หน่อยครับ ตัวไหนกิน hdd เยอะ

Comment

Originally posted by Binaryz View Post
                  ลองเช็ค schedule ว่ามีอันไหนรันทุกนาที ทุกชั่วโมงบ้าง
                  ตัวนี้หรอป่าวท่าน.

Comment

Originally posted by Hirasawa View Post
                    ขอดูหน้า process หน่อยครับ ตัวไหนกิน hdd เยอะ
                    แคปทันแค่นี้อ่ะคับ ตอนมีอาการผมดูแล้วหาไม่เจอเลยว่าตัวไหน กิน disk เยอะ

ทั้ง 2 รูปแคปมาตอนมีอาการนะคับ.

Comment

ดู disk ใน resource monitor ครับ

Comment

ลองระบุ pagefile ซัก 8gb ดูครับ

Comment

Working...
                        X