Announcement

Collapse
No announcement yet.

ชุดน้ำเปิดcpuเย็นเท่าซิ้งลม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ชุดน้ำเปิดcpuเย็นเท่าซิ้งลม

หลังจากที่ชุดน้ำเปิดของผมเส็จ แล้วลองเทสความเย็นดู ก็ไม่ค่อยจะพอใจเท่าไรแล้วยังคาใจหลายๆอย่างเรื่องความเย็นอะครับ
    ชุดน้ำเปิดผมลงอยู่ 2 อย่าง คือ cpu gpu
    สเปคผม
    i7 7700k เดิมๆ ไฟ1.10
    galax 1080ti Hof Watercooled

ก่อนที่ชุดน้ำผมจะเส็จ ผมได้ใช้ซิ้งลม cooler master hyper 212 led ตัวละ พันต้นๆ ตอนนั้นcpu ร้อนนิดหน่อยเลย ผ่า แล้วใส่ liquid pro จาก 78 องศา
    ลดเหลือแค่ 64 องศาครับ ซึ่งตอนนั้น เป็นที่หน้าพอใจมาก ใช้ซิงตัวถูกๆ แล้ว cpu เย็นมาก ไฟ 1.10 (ห้องแอร์ 25 องศา)
    https://www.overclockzone.com/forums...B8%94%E0%B9%89

ต่อเรื่องชุดน้ำเลยนะครับ ชุดน้ำผมมี
    cpu = EK-Supremacy EVO - Nickel
    gpu = บล็อค bitspower ที่มากับ 1080ti hof
    หม้อน้ำ = EK-CoolStream XE 360 หนา 60 mm 2 ตัว
    พัดลมหม้อน้ำ(ติดแบบแซนวิช) = corsair hd 120 rgb (1800rpm) Static Pressure 2.25 mmH20 9 ตัว
    EK-Vardar F4-120ER (2200rpm) Static Pressure: 3.16mm H2O 3 ตัว
    ปั้มน้ำ = EK-XTOP Revo D5 PWM Maximum flow: 1500L/h
    ก่อนที่ผมจะประกอบชุดน้ำผมเอา cpu มาผ่าใหม่ แล้วเอา liquid pro ออก แล้ว เอา thermal grizzly conductonaut ที่เขาว่ากันว่าเย็นกว่า liquid pro นิดหน่อยมาใส่แทน
    แล้วจึงประกอบชุดน้ำ ทางเดินน้ำประมานนี้
    cpu EK water block ผมเปลี่ยน jet plate ตามที่คู่มือบอกแล้ว

ติพัดลมแบบประกบแซนวิช ทั้ง 2 หม้อ บนล่าง

ทางลมผมจัดประมานนี้ หม้อหน้าเคส ดูดเข้า โดยพัดลมหน้าเป่าอัดพัดลมอีกฝั่งดูดออกอีกที (corsair hd 120 rgb 1800 rpm 6 ตัว)
    หม้อบนเคส ดูดออก โดยพัดลมข้างล่างหม้อ corsair 3 ตัว เป่าอัด แล้วพัดลมอีกฝั่ง ek varda 3ตัว ดูดออก แล้วมีพัดลม 14 เซน ดูดออกหลังเคส 1 ตัว
    ปั้มน้ำ ผมลองดูแล้ว น้ำก็ไหลแรงดี ลองปรับ 20 เปอเซนถึง 100 เปอเซนแล้ว พบว่า 75-100 เปอเซนนั้นเย็นที่สุดแล้ว และอุณภูมิไม่แตกต่างกัน
    ตอนแรกผมก็คิดว่าคงเย็นกว่าซิ้งลม ประมาน 10-20 องศาแน่ๆ แต่สรุปว่าความเย็นแถบไม่ต่างกันเลย ตอนเทส อุณหภูมิ 25 องศาเหมือนกัน แอร์ตัวเดียวกัน เพิ่งล้างแอร์ด้วย
    แต่กลับเย็นกว่าแค่ 1-2 องศาเองครับ ผมนี้เซงเลย
    แล้วผมลองเล่นๆ oc cpu ไป 5.3 ไฟ 1.4 หรือ 14.5 ไม่แน่ใจ เทสปุ้บความร้อนขึ้น 80 เกือบ 90 องศา ทันที ยังไม่ทันถึง 1 นาที จอฟ้า
    มีของฝรั่งคน 1 เขา oc ไป 5.3 ไฟมากกว่าผมอีก หม้อน้ำก็บางกว่า แต่อุณหภูมิเขาน้อยกว่าผมมาก ประมาน 70 กว่าองศาเอง

ไม่รู้ว่าเป็นเพราะเคสหรือป่าว เดิม เคสผม tsunami pro hero k2 แต่มันก็เป็นเคสกระจกเหมือนกัน
    ตอนนี้ใช้เคส themaltake view 71 tg เป็นกระจกนิรภัย 4 ด้าน แต่ผมลองถอดแล้วเทสดู ก็ดีกว่าเดิม 2-3 องศา แต่ผมไม่อยากนับเพราะตอนใช้เคสเก่า ก็ปิดกระจกเทสเหมือนกัน แล้วเวลาใช้จิงต้องปิดกระจกอยู่แล้ว
    เรื่องฟองอากาศก็แทบไม่มีแล้วครับตอนนี้ หลงเหลืออยู่ นิดๆหน่อยๆ
    ลองเล่นเกมแล้ว แรกๆการ์ดจออุณหภูมิ 33-34-35 องศา

พอเล่นไป 10กว่านาที ก็เกือบ 40 องศา

กำ ลงผิดรูป รูปตอน39 องศาลืมแคป
    แล้วการ์ดจอผมลองเทสเกม อุณหภูมิก็เย็นกว่าท่าน zolkorn อยู่แค่ ไม่กี่องศาเอง ทั้งๆที่เขา ใช้หม้อน้ำแค่ 2 ตอนใบเดียว ห้องไม่มีแอร์ด้วย นาทีที่ 31.50
    https://www.youtube.com/watch?v=KjXEO28rUZU&t=4176s
    ที่ cpu ผม ความเย็นไม่แตกต่างจากซิ้งลม พวกท่านคิดว่าเป็นที่อะไรกันบ้างครับ ตอนนี้ผมงงไปหมดแล้ว เซงมาก ชุดน้ำเกินครึ่งแสน แต่ความเย็นได้เท่าซิ้งลม 1200
    ปล. รอบพัดลมผมปรับไปที่ 50 เปอเซน ทุกตัว ลอง 100เปอเซน ความเย็นเพิ่ม มา1-2 องศา โดยมากจะแค่ 1 องศา แต่เสียงดังเกินมาก ไม่ไหว
    Last edited by folkzacup; 30 Jan 2018, 17:19:34.

ป้าด!!

แบบนี้ ต้องไปหาซื้อ 212Led มาใช้บ้างล่ะ ของเขาดีจริงๆ
    (ผมงบน้อยน่ะ แหะๆ อย่าว่ากันน่ะ)

Comment

Originally posted by lairwtiare View Post
      ป้าด!!

แบบนี้ ต้องไปหาซื้อ 212Led มาใช้บ้างล่ะ ของเขาดีจริงๆ
      (ผมงบน้อยน่ะ แหะๆ อย่าว่ากันน่ะ)
      เล่นซะผมเครียดเลย เย็นเท่าซิ้งลมพันกว่าบาท นี้ขนาดผมยังไม่ได้เทียบกับพวกซิ้งลมเทพนะครับเนี้ย เห้อ ไม่รู้ควรทำยังไง ทำไมมันเย็นได้เท่านี้ก็ไม่รู้ แล้วจะซื้อชุดน้ำมาเพื่อออออออออออออ
      Last edited by folkzacup; 30 Jan 2018, 20:26:11.

Comment

แปลกตรงไหน?? ของเดิม 212มันก็ระบายความร้อนแค่ตัวมันเองคือ CPU ส่วน VGA มันก็มีซิงค์ของตัวเองแยกกัน
        แต่ตอนนี้ท่านจับของร้อนสองอย่างมาพ่วงเข้าด้วยกันมันก็พากันร้อนไม่ถูกรึ

แล้วจะไปเทียบกับชุดของท่านซอลไม่ได้เพราะเขาใช้เฉพาะกับ VGA ไม่ได้พ่วงรวม CPU

Comment

Originally posted by Arjuna View Post
          แปลกตรงไหน?? ของเดิม 212มันก็ระบายความร้อนแค่ตัวมันเองคือ CPU ส่วน VGA มันก็มีซิงค์ของตัวเองแยกกัน
          แต่ตอนนี้ท่านจับของร้อนสองอย่างมาพ่วงเข้าด้วยกันมันก็พากันร้อนไม่ถูกรึ

แล้วจะไปเทียบกับชุดของท่านซอลไม่ได้เพราะเขาใช้เฉพาะกับ VGA ไม่ได้พ่วงรวม CPU
          ครับท่าน แต่ผมก็ยังงงตรงที่ คลิปของฝรั่งอยู่ดี เขามีหม้อ บาง พัดลมก็ไม่ได้ติดแบบประกบแบบผม แล้วแถมยัง มี 1080 ti sli อีกนะครับ ทำไม 5.3 ไฟ เกือบ 1.5 full load แค่ 70 กว่าองศาเองอะครับ ทั้งๆที่ของผม ลอง มั้ง แค่เทสปุ้บ เกือบ 90 แล้วค่อยๆเพิ่มเป็น 90 แล้วจอฟ้าปั๊บเลย
          Last edited by folkzacup; 30 Jan 2018, 20:42:43.

Comment

น้ำเปิดจิงๆควรเย็นกว่านี้ผมว่านะ อันนี้ผ่าแล้วด้วย เต็มที่ก็ไม่น่าถึง 50c อะ เดิมๆนะ

Comment

Originally posted by champ24477 View Post
              น้ำเปิดจิงๆควรเย็นกว่านี้ผมว่านะ อันนี้ผ่าแล้วด้วย เต็มที่ก็ไม่น่าถึง 50c อะ เดิมๆนะ
              ใช่ครับท่าน ตอนแรกผมก็คิดไว้ประมานนี้และครับ ไฟต่ำด้วยของผม เดิมๆ ไฟ 1.10 คิดเหมือนท่านเลย ยังไงต้องไม่ถึง 50 แน่ๆ เห้ออออ

Comment

Originally posted by folkzacup View Post
                ครับท่าน แต่ผมก็ยังงงตรงที่ คลิปของฝรั่งอยู่ดี เขามีหม้อ บาง พัดลมก็ไม่ได้ติดแบบประกบแบบผม แล้วแถมยัง มี 1080 ti sli อีกนะครับ ทำไม 5.3 ไฟ เกือบ 1.5 full load แค่ 70 กว่าองศาเองอะครับ ทั้งๆที่ของผม ลอง มั้ง แค่เทสปุ้บ เกือบ 90 แล้วค่อยๆเพิ่มเป็น 90 แล้วจอฟ้าปั๊บเลย
                อุณภูมิห้องทดสอบของเขาเท่าไหร่ล่ะ?? แล้วเขาจัดทางเดินน้ำแบบไหนครับ??

Comment

ขี้เปียก . . .

ไม่มีใครนึกถึงเลยแฮะ

Comment

Originally posted by xีหมาทอด View Post
                    ขี้เปียก . . .

ไม่มีใครนึกถึงเลยแฮะ
                    เขาผ่าแล้วท่าน X

Comment

Originally posted by Arjuna View Post
                      เขาผ่าแล้วท่าน X
                      เออจิงด้วยแฮะ อ่านไม่หมด 5555

Comment

ยังมีอีกอย่างที่น่าจะพลาดกันง่ายๆ ก็เรื่องขันน็อตไม่แน่นดีพอ

Comment

อุณภูมิห้องทดสอบของเขาเท่าไหร่ล่ะ?? แล้วเขาจัดทางเดินน้ำแบบไหนครับ??
                          ลืมนึกไปเลยครับ 55555 บ้านเขาอาจจะหิมะตก(คิดเข้าข้างตัวเอง)
                          Originally posted by xีหมาทอด View Post
                          ยังมีอีกอย่างที่น่าจะพลาดกันง่ายๆ ก็เรื่องขันน็อตไม่แน่นดีพอ
                          อันนี้ผมมั่นใจว่าผมไขแน่นพอครับท่าน ไขเป็นแนว ทะแยงด้วย คงเป็นแบบที่ท่าน Arjuna บอกและมั้งครับ คงได้เท่านี้จริงๆและมั้ง เห้อออ

Comment

Originally posted by folkzacup View Post
                            ลืมนึกไปเลยครับ 55555 บ้านเขาอาจจะหิมะตก(คิดเข้าข้างตัวเอง)

อันนี้ผมมั่นใจว่าผมไขแน่นพอครับท่าน ไขเป็นแนว ทะแยงด้วย คงเป็นแบบที่ท่าน Arjuna บอกและมั้งครับ คงได้เท่านี้จริงๆและมั้ง เห้อออ
                            น๊อตที่นี้ไม่ได้มีแค่ตัวขาบล็อกนะ ยังมีส่วนขาบอร์ด, cold plate ที่ท่านคงรื้อบ่อยด้วย ตอนใส่กลับถ้าขันไม่ดีพอ cold plate จะไม่เสมอกัน เอาใบมีดโกนวางทาบจะเห็นชัดเลยว่าไม่เสมอกัน จริงๆ ถ้าถอดบล็อกมาแล้วสังเกตุซิลิโคนว่ามันกระจุกตัวบนกระดอง ไม่กระจายออกขอบกระดองก็เป็นตามนั้นเลย

ปรกติระบบเปิด delta t ของ cpu กับ coolant เวลา idle จะไม่เกิน 2 องศา แต่ตอนนี้ที่เห็นคือห้อง 25 แต่ cpu ตอน idle ปาราวๆ 37 ดูแล้วก็ไม่ปรกติเลยเพราะตอนที่ว่ายังไงๆ coolant ก็ไม่ร้อนขนาดนั้นแน่ๆ กับห้องแบบนี้
                            Last edited by xีหมาทอด; 31 Jan 2018, 02:16:10.

Comment

น๊อตที่นี้ไม่ได้มีแค่ตัวขาบล็อกนะ ยังมีส่วนขาบอร์ด, cold plate ที่ท่านคงรื้อบ่อยด้วย ตอนใส่กลับถ้าขันไม่ดีพอ cold plate จะไม่เสมอกัน เอาใบมีดโกนวางทาบจะเห็นชัดเลยว่าไม่เสมอกัน จริงๆ ถ้าถอดบล็อกมาแล้วสังเกตุซิลิโคนว่ามันกระจุกตัวบนกระดอง ไม่กระจายออกขอบกระดองก็เป็นตามนั้นเลย

ปรกติระบบเปิด delta t ของ cpu กับ coolant เวลา idle จะไม่เกิน 2 องศา แต่ตอนนี้ที่เห็นคือห้อง 25 แต่ cpu ตอน idle ปาราวๆ 37 ดูแล้วก็ไม่ปรกติเลยเพราะตอนที่ว่ายังไงๆ coolant ก็ไม่ร้อนขนาดนั้นแน่ๆ กับห้องแบบนี้
                              มึนตึ้บเลยครับท่าน 5555 cold palte ที่ว่า ไม่เสมอกันมันเป็นยังไงอะครับ นึกภาพไม่ออก ส่วนย่อหน้าหลัง หมายความว่า min ต้องอยู่ประมาน 25-27 ใช้ไหมครับ เข้าใจของอันนี้ แสดงว่าคงผิดปกติที่ water block อย่างเดียวแน่ เพราะการ์ดจอผม idle ดูจาก msi after มันก็ 25-26 องศา เริ่มมองปัญหาความร้อน cpu ออกแล้วครับ แต่ไม่รู้ว่าควรแก้ยังไง ผมนึกภาพตามไม่ออก5555 แล้วท่านคิดว่า จริงๆ cpu ของผม fulload ควรจะอุณภูมิที่เท่าไรครับ ถ้าแก้ได้เป็นปกติ แล้ว jet plate ที่ผมเปลี่ยน ท่านว่ามีส่วนไหมครับ แต่ผมเปลี่ยน ตาม คู่มือบอก ของ 115x แล้ว ถ้าสมมุติผมใส่ผิดรูป มีโอกาสทำให้ร้อนแบบนี้ไหมครับ
                              Last edited by folkzacup; 31 Jan 2018, 02:24:53.

Comment

Working...
                              X